યુક્રેન રશિયા યુદ્ધ વિશે બહાર આવ્યો WHO ની રિપોર્ટ હકિકત જાણીને ચોંકી જશો - khabarilallive    

યુક્રેન રશિયા યુદ્ધ વિશે બહાર આવ્યો WHO ની રિપોર્ટ હકિકત જાણીને ચોંકી જશો

દરમિયાન, વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશન (WHO) એ યુદ્ધની અસરો પર એક રિપોર્ટ જાહેર કર્યો છે. જેના કારણે સમસ્યાઓના વિકલ્પ તરીકે યુદ્ધને ધ્યાનમાં રાખતા દેશોએ સાવચેત રહેવું જોઈએ. યુક્રેનમાં ઇમરજન્સી- સિચ્યુએશન રિપોર્ટ 1 નામ હેઠળ બહાર પાડવામાં આવેલા આ રિપોર્ટમાં યુક્રેનમાં આરોગ્ય સુવિધાઓના પતન વિશે માહિતી છે. આ સાથે એ પણ જણાવવામાં આવ્યું છે કે કેવી રીતે યુક્રેનનો સામાન્ય નાગરિક બરબાદીના આરે ઉભો છે. આ રિપોર્ટ 24 ફેબ્રુઆરીથી 5 માર્ચ 2022 સુધીની પરિસ્થિતિના આધારે તૈયાર કરવામાં આવ્યો છે.

રિપોર્ટમાં આ આંકડા સામે આવ્યા છે અહેવાલ મુજબ, યુદ્ધ (રશિયા યુક્રેન યુદ્ધ)ની શરૂઆતથી 18 મિલિયન લોકોનું જીવન ખરાબ રીતે પ્રભાવિત થયું છે. 24 ફેબ્રુઆરી 2022 થી 4 માર્ચની વચ્ચે 802 નાગરિકો ઘાયલ થયા હતા. યુદ્ધમાં 553 લોકો ઘાયલ થયા હતા અને 249 લોકોએ જીવ ગુમાવ્યા હતા. જીવ બચાવવા માટે 1 લાખ 60 હજારને પોતાનું ઘર છોડવું પડ્યું. 12 લાખથી વધુ લોકોને અન્ય દેશોમાં શરણ લેવાની ફરજ પડી છે. UNHCR અનુસાર, જુલાઈ 2022 સુધીમાં, યુક્રેનના 4 મિલિયન રહેવાસીઓને શરણાર્થી કહેવામાં આવશે.

યુક્રેનમાં આરોગ્ય કેન્દ્ર બરબાદ રિપોર્ટમાં સામે આવ્યું છે કે યુક્રેનના ત્રણ મોટા ઓક્સિજન પ્લાન્ટ બંધ કરી દેવામાં આવ્યા છે. એવા શહેરોમાં 200 આરોગ્ય સંભાળ કેન્દ્રો છે જ્યાં યુદ્ધ ચાલી રહ્યું છે. યુક્રેનની સરકારના જણાવ્યા અનુસાર, તેના તમામ શહેરોમાં ઘણી આરોગ્ય સુવિધાઓ બરબાદ થઈ ગઈ છે. પોલેન્ડમાં પ્રાદેશિક ‘હ્યુમેનિટેરિયન હબ’ બનાવીને કામ કરવામાં આવી રહ્યું છે. પરંતુ યુક્રેનમાં આરોગ્ય સંભાળ સ્ટાફ પણ હોસ્પિટલો સુધી પહોંચવાની સ્થિતિમાં નથી.

દવાઓની અછત છે યુક્રેનમાં જરૂરિયાતમંદોને આ રીતે સ્વાસ્થ્ય સુવિધાઓ મળી રહી છે. ઘાયલોની સારવારમાં પણ અનેક પડકારોનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે. દરેક શહેરમાં કર્ફ્યુની સ્થિતિ છે, દવાઓની અછત છે અને દરો વધી ગયા છે. તૂટેલા રસ્તા, વાહનવ્યવહારનો અભાવ, પેટ્રોલ અને ડીઝલની અછત, આ બધાને કારણે સારવાર કરવી મુશ્કેલ થઈ ગઈ છે. હવે કોવિડ કેન્દ્રો બદલીને ઘાયલોની સારવાર ત્યાં કરવામાં આવી રહી છે. યુક્રેનમાં પહેલાથી જ આરોગ્ય સંભાળ માટે જરૂરી ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરનો અભાવ છે જેમ કે તબીબી સાધનો, પ્રશિક્ષિત સ્ટાફ. જેના કારણે હવે સ્થિતિ વધુ વિકટ બની છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *