રશિયા યુક્રેન નું યુદ્ધનું મોટું મકસદ આવી ગયું સામે આખો દેશ નહિ ફક્ત આ એક વ્યક્તિને નિશાનો બનાવવા થયું યુદ્ધ - khabarilallive    

રશિયા યુક્રેન નું યુદ્ધનું મોટું મકસદ આવી ગયું સામે આખો દેશ નહિ ફક્ત આ એક વ્યક્તિને નિશાનો બનાવવા થયું યુદ્ધ

રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે છેલ્લા પાંચ મહિનાથી યુદ્ધ ચાલી રહ્યું છે, જે જેમ જેમ દિવસો પસાર કરી રહ્યું છે તેમ તેમ વધુને વધુ ઉગ્ર બની રહ્યું છે. રશિયાએ યુક્રેન પર હુમલાનું નામ આપ્યા વિના આ યુદ્ધને સ્પેશિયલ મિલિટરી ઓપરેશન ગણાવ્યું હતું. તેણે કહ્યું કે તે પૂર્વી યુક્રેનમાં રહેતા લોકોની સુરક્ષા માટે આવું કરી રહ્યા છે.

આ લોકોને રશિયા સમર્થિત અલગતાવાદી માનવામાં આવે છે. રશિયાનું કહેવું છે કે યુક્રેન તેમની સાથે નરસંહાર કરી રહ્યું છે. યુદ્ધ શરૂ કરવાની સાથે, તેણે આ ક્ષેત્રના બે શહેરો, ડોનેત્સ્ક અને લુહાન્સ્કને પણ સ્વતંત્ર દેશો તરીકે જાહેર કર્યા. આને તેણે પોતાનું ધ્યેય ગણાવ્યું હતું. પરંતુ હવે રશિયાએ તેનો હેતુ બદલી નાખ્યો છે. હવે આ યુદ્ધ કોઈ દેશ વિરુદ્ધ નહીં પરંતુ માત્ર એક વ્યક્તિ વિરુદ્ધ માનવામાં આવી રહ્યું છે.

યુક્રેનિયન શહેરો પર રશિયન આર્ટિલરી અને એરક્રાફ્ટ હુમલા ચાલુ હોવાથી, રશિયાના વિદેશ પ્રધાને જણાવ્યું હતું કે તેમના દેશનું ધ્યેય યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકીની સરકારને ઉથલાવી પાડવાનું છે. એવું લાગે છે કે રશિયાએ તેનો હેતુ બદલ્યો છે.

રશિયાના વિદેશ પ્રધાન સેર્ગેઈ લવરોવની ટિપ્પણી યુક્રેન દ્વારા તેના કાળા સમુદ્રના બંદરોથી અનાજની નિકાસ પુનઃસ્થાપિત કરવાના પ્રયાસો વચ્ચે આવી છે. ખાદ્ય અનાજની નિકાસ ફરી શરૂ થવાથી વિશ્વમાં ખાદ્યપદાર્થોની અછતને પહોંચી વળવામાં મદદ મળશે. રવિવારે કૈરોમાં આરબ લીગ સમિટમાં બોલતા, લવરોવે કહ્યું કે રશિયા યુક્રેનિયનોને “આ બિલકુલ અસ્વીકાર્ય શાસનના બોજમાંથી મુક્ત કરવામાં” મદદ કરવા માટે પ્રતિબદ્ધ છે.

ખોટી રજૂઆત કરવાનો આરોપ લવરોવે યુક્રેન અને તેના “પશ્ચિમ સાથીઓ” પર યુક્રેન “રશિયાનો સર્વકાલીન દુશ્મન” છે તેની ખાતરી કરવા માટે પ્રચાર ફેલાવવાનો આરોપ મૂક્યો હતો. તેમણે કહ્યું, ‘રશિયન અને યુક્રેનિયન લોકો સાથે રહેવાનું ચાલુ રાખશે, અમે ચોક્કસપણે યુક્રેનના લોકોને આ શાસનથી મુક્તિ અપાવવામાં મદદ કરીશું, જે સંપૂર્ણપણે જનવિરોધી અને ઈતિહાસ વિરોધી છે.’

લવરોવની ટિપ્પણી યુદ્ધની શરૂઆતમાં ક્રેમલિનના નિવેદનોથી તદ્દન વિપરીત છે. પછી રશિયન સત્તાવાળાઓએ વારંવાર કહ્યું કે તેઓ ઝેલેન્સકીની સરકારને ઉથલાવી દેવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા નથી. લવરોવે કહ્યું કે રશિયા માર્ચમાં જ દુશ્મનાવટને સમાપ્ત કરવા માટેના કરાર પર વાટાઘાટો કરવા તૈયાર હતું, પરંતુ યુક્રેને તેની સ્થિતિ બદલી અને યુદ્ધના મેદાનમાં રશિયાને ખતમ કરવાનો પોતાનો ઈરાદો જાહેર કર્યો.

“પશ્ચિમી દેશોએ એ વાત પર ભાર મૂક્યો હતો કે જ્યાં સુધી રશિયા યુદ્ધના મેદાનમાં ન હારાય ત્યાં સુધી યુક્રેન વાટાઘાટો ન કરે.” રશિયાના વિદેશ મંત્રી સર્ગેઈ લવરોવે રવિવારે ઈજિપ્તના અધિકારીઓ સાથે વાતચીત કરી હતી.

રશિયા યુક્રેન પર આક્રમણ કરવા બદલ પશ્ચિમી દેશો દ્વારા મોસ્કો પર લાદવામાં આવેલા પ્રતિબંધોથી બચવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યું છે. રશિયાના સરકારી ટેલિવિઝન નેટવર્ક આરટીના જણાવ્યા અનુસાર, શનિવારે મોડી રાત્રે તેમની આફ્રિકા પ્રવાસના પ્રથમ તબક્કામાં છે. રાત્રે કૈરો પહોંચ્યા, તેઓ ઇથોપિયા, યુગાન્ડા અને કોંગો પ્રજાસત્તાકમાં પણ રોકાશે.

ઇજિપ્તના રાષ્ટ્રપતિ સાથે વાતચીત

RT અનુસાર, લવરોવે રવિવારે પ્રથમ ઇજિપ્તના રાષ્ટ્રપતિ અબ્દેલ ફતાહ અલ-સીસી સાથે અને પછી તેમના ઇજિપ્તના સમકક્ષ સમેહ શુક્રી સાથે વાતચીત કરી. લવરોવ બાદમાં આરબ લીગના મહાસચિવ અહેમદ અબુલ ગીતને મળવાના છે. તેઓ આરબ સંગઠનને પણ સંબોધિત કરશે.

શુક્રી સાથેની સંયુક્ત પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં, લવરોવે જણાવ્યું હતું કે તેણે ઇજિપ્તના અધિકારીઓ સાથે યુક્રેનમાં રશિયાના “લશ્કરી ઓપરેશન” અંગે ચર્ચા કરી હતી, જેમણે સંઘર્ષના “રાજકીય અને રાજદ્વારી” ઉકેલની વિનંતી કરી હતી. લવરોવે અગાઉની શાંતિ વાટાઘાટોના ભંગાણ માટે યુક્રેનને જવાબદાર ઠેરવ્યું હતું. તેમણે કહ્યું, “વિવિધ મુદ્દાઓ પર વાતચીત ફરી શરૂ કરવા માટે અમારી પાસે કોઈ પૂર્વગ્રહ નથી, પરંતુ તે અમારા પર નથી.”

“યુક્રેનિયન સત્તાવાળાઓ, રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સ્કીથી લઈને તેમના સલાહકારો સુધી, સતત જાળવતા રહ્યા છે કે જ્યાં સુધી યુક્રેન યુદ્ધના મેદાનમાં રશિયાને હરાવે નહીં ત્યાં સુધી કોઈ વાતચીત થશે નહીં,” તેમણે કહ્યું. લવરોવે કૈરોમાં જણાવ્યું હતું કે યુક્રેનના બંદરો પરથી અનાજની શિપમેન્ટ ખોલવા માટે મોસ્કો અને કિવ દ્વારા યુએન સમર્થિત સોદાઓને ધ્યાનમાં રાખીને રશિયન અનાજ નિકાસકારો તેમની જવાબદારીઓ પૂરી કરવા માટે પ્રતિબદ્ધ છે. “અમે આ ક્ષેત્રમાં સહકારના ચોક્કસ પરિમાણોની ચર્ચા કરી, સંબંધિત મંત્રાલયો વચ્ચે વધુ સંપર્કો પર સંમત થયા, અને અમારી પાસે ખાદ્ય કટોકટીનાં કારણોની સામાન્ય સમજ છે,” તેમણે કહ્યું.

વિશ્વ અર્થતંત્ર પર ગંભીર અસર યુક્રેનમાં રશિયાના યુદ્ધની વૈશ્વિક અર્થવ્યવસ્થ પર ગંભીર અસર પડી છે, તેલ અને ગેસના ભાવ તેમની અભૂતપૂર્વ ઊંચાઈ પર લઈ ગયા છે. યુક્રેન ઘઉં, મકાઈ અને સૂર્યમુખી તેલના વિશ્વના સૌથી મોટા નિકાસકારોમાંનું એક છે, પરંતુ રશિયાના દેશ પર આક્રમણ અને તેના બંદરો પર લશ્કરી નાકાબંધીથી શિપમેન્ટ અટકી ગયું છે.

કેટલાક યુક્રેનિયન અનાજ યુરોપમાં રેલ, માર્ગ અને નદી દ્વારા પરિવહન થાય છે, પરંતુ તેમાં પરિવહન ખર્ચમાં વધારો થાય છે. યુદ્ધે રશિયન ઉત્પાદનોના શિપમેન્ટમાં વિક્ષેપ પાડ્યો છે કારણ કે પરિવહન અને વીમા કંપનીઓ દેશ પર પશ્ચિમી પ્રતિબંધોનો સામનો કરવા માંગતી નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *