રશિયા યુક્રેન યુદ્ધ વચ્ચે સંયુક્ત રાષ્ટ્ર ના રિપોર્ટમાં યુક્રેન વિશે થયો મોટો ખુલાશો જાણીને રશિયા પણ હેરાન - khabarilallive    

રશિયા યુક્રેન યુદ્ધ વચ્ચે સંયુક્ત રાષ્ટ્ર ના રિપોર્ટમાં યુક્રેન વિશે થયો મોટો ખુલાશો જાણીને રશિયા પણ હેરાન

રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે યુદ્ધ ચાલુ છે. દરમિયાન, યુનાઇટેડ નેશન્સે સોમવારે ચેતવણી આપી હતી કે યુક્રેનમાં યુદ્ધ ગેરકાયદે ડ્રગ ઉત્પાદનને ફૂલીફાલવાની મંજૂરી આપી શકે છે, જ્યારે અફીણ બજારનું ભાવિ મુશ્કેલીમાં મુકાયેલા અફઘાનિસ્તાનના ભાવિ પર આધારિત છે.

યુનાઈટેડ નેશન્સ ઓફિસ ઓન ડ્રગ્સ એન્ડ ક્રાઈમ એ તેના વાર્ષિક અહેવાલમાં જણાવ્યું છે કે મધ્ય પૂર્વ અને દક્ષિણપૂર્વ એશિયામાં ભૂતકાળનો અનુભવ દર્શાવે છે કે સંઘર્ષના ક્ષેત્રો કૃત્રિમ દવાઓ બનાવવા માટે ચુંબક તરીકે કામ કરી શકે છે, જેને ગમે ત્યાં લઈ જઈ શકાય છે.

યુનાઈટેડ નેશન્સે જણાવ્યું હતું કે જો સંઘર્ષ ક્ષેત્ર મોટા ઉપભોક્તા બજારોની નજીક હોય તો અસર વધુ હોઈ શકે છે. યુએનઓડીસીએ જણાવ્યું હતું કે યુક્રેનમાં નાશ પામેલી એમ્ફેટામાઇન પ્રયોગશાળાઓની સંખ્યા 2019 માં 17 થી વધીને 2020 માં 79 થઈ ગઈ છે, જે 2020 માં કોઈપણ દેશમાં જપ્ત કરાયેલ પ્રયોગશાળાઓની સૌથી વધુ સંખ્યા છે.

યુદ્ધ ચાલુ રહેતા યુક્રેનની સિન્થેટિક દવાઓનું ઉત્પાદન કરવાની ક્ષમતા વધી શકે છે. યુએનઓડીસી નિષ્ણાત એન્જેલા મીએ એએફપીને કહ્યું, “તમારી પાસે પોલીસ લેબને અવરોધિત કરતી નથી.” અહેવાલમાં એ પણ નોંધ્યું છે કે સંઘર્ષ ડ્રગ હેરફેરના માર્ગોને બદલી શકે છે અને વિક્ષેપિત કરી શકે છે, સૂચનો સાથે કે યુક્રેનમાં દાણચોરી 2022 ની શરૂઆતથી ઘટી છે.

યુએનના અહેવાલમાં જણાવાયું છે કે અફઘાનિસ્તાનની સ્થિતિ (જેણે 2021માં વિશ્વના 86 ટકા અફીણનું ઉત્પાદન કર્યું હતું) અફીણ બજારના વિકાસને આકાર આપશે. દેશની માનવતાવાદી કટોકટી ગેરકાયદેસર અફીણ ખસખસની ખેતીને પ્રોત્સાહિત કરી શકે છે, તાલિબાન અધિકારીઓએ એપ્રિલમાં આ પ્રથા પર પ્રતિબંધ મૂક્યા પછી પણ, અહેવાલમાં જણાવાયું છે.

યુનાઈટેડ નેશન્સે કહ્યું કે અફઘાનિસ્તાનમાં અફીણના ઉત્પાદનમાં ફેરફારની અસર વિશ્વના લગભગ તમામ ક્ષેત્રોમાં અફીણના બજારો પર પડશે. અહેવાલમાં જાણવા મળ્યું છે કે 2021 માં અંદાજિત 284 મિલિયન લોકો, અથવા 15 થી 64 વર્ષની વયના દર 18 લોકોમાંથી એક, વિશ્વભરમાં ડ્રગનો ઉપયોગ કરે છે.

આ આંકડો 2010 ની સરખામણીમાં 26 ટકા વધુ હતો, જેમાં વસ્તી વૃદ્ધિ માત્ર આંશિક રીતે પરિવર્તન માટે જવાબદાર હતી. 2020માં કોકેઈનનું ઉત્પાદન 1,982 ટનના નવા રેકોર્ડ પર પહોંચી ગયું છે.

જોકે મોટાભાગના ડ્રગના ગ્રાહકો પુરુષો હતા, યુએનઓડીસી નિષ્ણાત એન્જેલા મીએ જણાવ્યું હતું કે સ્ત્રીઓ એમ્ફેટામાઇન-પ્રકારના ઉત્તેજકનો વધુ પડતો ઉપયોગ કરે છે અને સારવારમાં તેઓનું ઓછું પ્રતિનિધિત્વ કરવામાં આવ્યું હતું. તેણે એએફપીને કહ્યું કે તે તેના માટે બેવડું કલંક હતું. ત્યાં જાઓ અને તમારી જાતને ઉજાગર કરો.

અમે સલામતી અને કેન્દ્રો બાળકોનું સ્વાગત કરે તેવી શક્યતા છે તેની ખાતરી કેવી રીતે કરવી તે અંગેની ભલામણો એકસાથે મૂકી છે.યુએનઓડીસીનો અહેવાલ સભ્ય દેશો, તેમના પોતાના સ્ત્રોતો અને સંસ્થાકીય અહેવાલો, મીડિયા અને ઓપન-સોર્સ સામગ્રીનું વિશ્લેષણ કરતી માહિતી પર આધારિત હતો

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *