અમેરિકાએ રશિયા યુક્રેન યુદ્ધને લઈને ફરી ભારત ને કહ્યું એવું કે વિદેશમંત્રી ન રહી શક્યા બોલ્યા વગર આપી દીધું યુદ્ધ અંગે નિવેદન - khabarilallive    

અમેરિકાએ રશિયા યુક્રેન યુદ્ધને લઈને ફરી ભારત ને કહ્યું એવું કે વિદેશમંત્રી ન રહી શક્યા બોલ્યા વગર આપી દીધું યુદ્ધ અંગે નિવેદન

યુરોપના સ્લોવાકિયા પહોંચેલા ભારતના વિદેશ મંત્રી એસ જયશંકરે કહ્યું કે તમારી સમસ્યા તમારી છે, આખી દુનિયાની નથી. તેમણે કહ્યું કે જો ભારત અને ચીન યુક્રેન મુદ્દે તટસ્થ છે તો તેનો અર્થ એ નથી કે અમે એક છીએ. યુરોપિયન દેશોને સલાહ આપતાં તેમણે કહ્યું કે તમે યુરોપ એવું ન વિચારશો કે આવતીકાલે ચીન સાથે અમારો વિવાદ થશે તો કોઈનું સમર્થન નહીં મળે.

બ્રાતિસ્લાવામાં એક કોન્ફરન્સને સંબોધતા જયશંકરે કહ્યું કે આપણે એક સંઘર્ષમાં જોડાવું જોઈએ કારણ કે આપણને બીજા સંઘર્ષમાં મદદ મળશે? દુનિયા આ રીતે ચાલતી નથી. તેમણે વધુમાં કહ્યું કે જ્યારે એશિયામાં અનેક વિકાસ થયો ત્યારે યુરોપે મૌન સેવ્યું હતું.

સોદાને યુદ્ધના દૃષ્ટિકોણથી જોવું ખોટું છે
એક પ્રશ્નના જવાબમાં વિદેશ મંત્રીએ કહ્યું કે જ્યારે તમે ગેસ ખરીદો છો અને તેના માટે ચૂકવણી કરો છો તો તેનો અર્થ શું છે? તમે રશિયાને બેજવાબદારીભર્યું કૃત્ય આપી રહ્યા છો? એ જ રીતે ભારત પણ તેલ ખરીદે છે અને બદલામાં પૈસા આપે છે. આ બિઝનેસ ડીલને અન્ય કોઈ એન્ગલથી જોશો નહીં.

તેમણે અમેરિકા અને યુરોપની મનમાની પર પણ વાત કરી હતી
ભારતે ઘઉંની નિકાસ પર પ્રતિબંધ મૂક્યો છે. ચીને ભારતના આ નિર્ણયને ટેકો આપ્યો હતો. આ અંગે સમગ્ર વિશ્વમાં ખોટી માહિતી ફેલાવવામાં આવી રહી છે. આ અંગે જયશંકરે કહ્યું કે ભારતે આ વર્ષે અત્યાર સુધીમાં 23 દેશોમાં ઘઉંની નિકાસ કરી છે. હું પૂછું છું કે અમેરિકા અને યુરોપિયન દેશો ઈરાનના તેલને બજારમાં પ્રવેશવા દેતા નથી?

શા માટે તેઓ વેનેઝુએલાને તેનું તેલ બજારમાં વેચવા દેતા નથી? અમેરીકા અને યુરોપે આપણી પાસે જે પણ તેલના સ્ત્રોતો છે તે નિચોવી નાખ્યા છે અને કહી રહ્યા છે કે ઠીક છે મિત્રો બજારમાં જશો નહીં. તમે અમારી પાસે આવો અને અમે તમને શ્રેષ્ઠ સોદો આપીશું. મને નથી લાગતું કે આ યોગ્ય વલણ છે.

એસ. જયશંકરે કહ્યું કે રુસો-યુક્રેન યુદ્ધમાં અમે પહેલા દિવસથી જ કહી રહ્યા છીએ કે યુદ્ધવિરામ થવો જોઈએ. તેમણે કહ્યું કે બંને દેશોએ વાતચીત દ્વારા શાંતિના માર્ગ પર આવવું જોઈએ. યુદ્ધ એ કોઈ વિકલ્પ નથી. તમને જણાવી દઈએ કે, રશિયા-યુક્રેન યુદ્ધ પર યુએનમાં વોટિંગ દરમિયાન ભારતે એક પણ પક્ષમાં વોટ આપ્યો ન હતો, જેના પછી યુરોપિયન દેશોએ આ પ્રશ્ન ઉઠાવ્યો હતો.

અગાઉ, યુએસમાં 2+2 મંત્રણા દરમિયાન, જયશંકરે તેલ ખરીદવા માટે યુએસને ઘેરી લીધું હતું. જયશંકરે કહ્યું હતું કે ભારત એક મહિનામાં રશિયા પાસેથી જેટલું તેલ ખરીદતું નથી તેના કરતાં યુરોપ બપોરે રશિયા પાસેથી વધુ તેલ ખરીદે છે. તેમણે આ દરમિયાન કહ્યું- જો તમે રશિયા પાસેથી ભારતની ઉર્જા ખરીદી વિશે વાત કરવા માંગો છો, તો હું સૂચન કરું છું કે તમારે યુરોપ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવું જોઈએ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *