હું યુદ્ધ બંધ કરવાના કોઈ મૂળમાં નથી આ દેશએ કર્યો ફરી મોટો વાર મેદાનમાં ઉતાર્યુ અત્યાર સુધીનું સોથી ખતરનાક હથિયાર - khabarilallive    

હું યુદ્ધ બંધ કરવાના કોઈ મૂળમાં નથી આ દેશએ કર્યો ફરી મોટો વાર મેદાનમાં ઉતાર્યુ અત્યાર સુધીનું સોથી ખતરનાક હથિયાર

યુક્રેનને યુરોપિયન દેશો તરફથી સતત આર્થિક અને સૈન્ય મદદ મળી રહી છે. આના પ્રતિભાવ તરીકે, રશિયા યુદ્ધ (રશિયન યુક્રેન યુદ્ધ)માં તેના નવા શસ્ત્રોનો ઉપયોગ વધારી રહ્યું છે. હવે રશિયાએ યુક્રેનને જવાબ આપવા માટે તેના લેસર હથિયારો લોન્ચ કર્યા છે. તેમના નામ પેરેસ્વેટ અને જાદિરા છે. તેનો ઉપયોગ ઘણી રીતે કરી શકાય છે.

રશિયન પ્રમુખ પુતિને સૌપ્રથમ 2018માં લેસર વેપન પેરેસ્વેટનો ઉલ્લેખ કર્યો હતો. આ બંને હથિયારો રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે ચાલી રહેલા યુદ્ધમાં તૈનાત કરવામાં આવ્યા છે. રશિયાના ડેપ્યુટી પીએમ અને સૈન્ય વિકાસના પ્રભારી યુરી બોરીસોવે મોસ્કોમાં એક પ્રેસ કોન્ફરન્સ દરમિયાન આ વાતની પુષ્ટિ કરી હતી.

પેરેસ્વેટ અને જાડેરા એકબીજાથી કેટલા અલગ છે?રશિયાના ડેપ્યુટી પીએમ યુરો બોરીસોવનું કહેવું છે કે, આ બંને લેસર હથિયાર ખતરનાક છે. જો તમે બંનેની તુલના કરો છો, તો જડેરા પેરેસ્વેટ કરતાં વધુ ખતરનાક છે. WION ના રિપોર્ટ અનુસાર, Peresvet એક એવું લેસર હથિયાર છે જે પૃથ્વીથી 1500 કિમી દૂર સ્થિત ઉપગ્રહોને અંધ બનાવી શકે છે.

યુક્રેન સાથે ચાલી રહેલા યુદ્ધમાં પેરેસ્વેટની જમાવટ કેટલી મહત્વપૂર્ણ છે, આપણે એક ઉદાહરણથી સમજી શકીએ છીએ. પરમાણુ શસ્ત્રો વહન કરતી ઇન્ટરકોન્ટિનેન્ટલ બેલિસ્ટિક મિસાઇલો પર સામાન્ય રીતે ઉપગ્રહોની મદદથી નજર રાખવામાં આવે છે.

જો યુક્રેન રશિયા પર હુમલો કરવા માટે આવી મિસાઇલનો ઉપયોગ કરે છે, તો આ પેરેસ્વેટ સેટેલાઇટને જ નષ્ટ કરશે, જ્યાંથી મિસાઇલ પર નજર રાખવામાં આવશે. એટલે કે માત્ર જમીન જ નહીં, આકાશમાં પણ રશિયા હવે યુક્રેનની યોજનાને તોડી પાડવાની તૈયારી કરી રહ્યું છે. એટલું જ નહીં, આ લેસર હથિયાર ફાઈટર જેટના પાઈલટને પણ તેના કિરણોથી અંધ કરી શકે છે.

જડેરા ડ્રોન-મિસાઈલને 5 સેકન્ડમાં 5 કિમી દૂરથી નષ્ટ કરશે.રશિયન મીડિયાએ સૌપ્રથમ 2017માં તેના લેસર હથિયાર જડેરા વિશે જાણ કરી હતી. રશિયન મીડિયા અનુસાર, જાડેરાનું નિર્માણ ન્યુક્લિયર કોર્પોરેશન રોસાટોમ દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું. આ હથિયાર દુશ્મનના ડ્રોન અને મિસાઈલને 5 કિલોમીટરના અંતરથી 5 સેકન્ડમાં સળગાવીને નાશ કરે છે. આ લેસર હથિયાર જ્યાં સુધી તે ગરમ થઈને બળી ન જાય ત્યાં સુધી દુશ્મનના લક્ષ્ય તરફ ઈન્ફ્રારેડ પ્રકાશના કિરણો મોકલે છે.

રશિયા પાસે આવા કેટલા શસ્ત્રો છે?જ્યારે રશિયાના ડેપ્યુટી પીએમને પ્રશ્ન પૂછવામાં આવ્યો કે રશિયા પાસે આવા કેટલા શસ્ત્રો છે તો તેમણે કહ્યું કે યુક્રેનમાં જે જાડેરાનો ઉપયોગ કરવામાં આવી રહ્યો છે તે પ્રોટોટાઈપ છે, એટલે કે તે આ પ્રકારનું પ્રથમ લેસર હથિયાર છે. આ વર્ષે મે મહિનામાં શરૂઆતમાં તેનું પરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું હતું. તે જ સમયે, પેરેસ્વેટનો ઉપયોગ યુક્રેન વિરુદ્ધ પણ કરવામાં આવી રહ્યો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *