રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં ફરીથી ભારત અને અમેરિકાની હાઈ લેવલ મિટિંગમાં મોટો નિર્ણય

ભારત અને અમેરિકાની મિત્રતા વિશ્વમાં શાંતિ અને સ્થિરતા લાવવામાં મદદ કરશે. પીએમ નરેન્દ્ર મોદીએ ક્વાડ સમિટની બાજુમાં ટોક્યોમાં અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિ સાથેની બેઠકમાં આ વાત કહી. તેમણે રાષ્ટ્રપતિ સાથેની બેઠકમાં કહ્યું કે અમે બિઝનેસ અને ટેક્નોલોજીના ક્ષેત્રમાં સતત સહયોગ વધારી રહ્યા છીએ.

વૈશ્વિક બાબતો પર પણ નજીકથી કામ કરે છે. જો કે, આ દરમિયાન પીએમ મોદીએ બિડેનને પણ કહ્યું કે ભારત-અમેરિકાના વેપાર અને રોકાણ સંબંધો સતત વધી રહ્યા છે, પરંતુ હજુ પણ ક્ષમતા કરતા ઓછા છે. તેને વધુ વેગ આપવાની જરૂર છે.

પીએમ નરેન્દ્ર મોદીએ કહ્યું કે, અમેરિકા અને ભારત આ નકારાત્મક અસરોને ઘટાડવા માટે નજીકથી પરામર્શ કરવાનું ચાલુ રાખશે. તેમણે ઉમેર્યું હતું કે અમારા લોકો-થી-લોકોના સંબંધો અને મજબૂત આર્થિક સહયોગ અમારી ભાગીદારીને અનન્ય બનાવે છે.

સંરક્ષણ અને અન્ય બાબતોમાં અમારા સહિયારા હિતો અને અમારા સહિયારા મૂલ્યોએ અમારા વિશ્વાસના બંધનોને મજબૂત બનાવ્યા છે. પીએમ મોદીએ કહ્યું કે ભારત અને અમેરિકાની વ્યૂહાત્મક ભાગીદારી સાચા અર્થમાં વિશ્વાસ પર આધારિત ભાગીદારી છે. ખાસ કરીને ઈન્ડો-પેસિફિક ક્ષેત્રમાં બંને દેશો વચ્ચેના સંબંધો અંગે પીએમ મોદીએ કહ્યું કે આ અંગે અમારો અભિપ્રાય સમાન છે.

વિદેશ મંત્રાલયે કહ્યું કે આ બેઠકમાં બંને નેતાઓએ વેપાર, રોકાણ, ટેકનોલોજી, સંરક્ષણ અને જનસંપર્ક અંગે વાત કરી. દરમિયાન, ક્વાડ મીટિંગમાં, જાપાનના પીએમ ફ્યુમિયો કિશિદાએ કહ્યું કે યુક્રેનની સ્થિતિ પર ક્વાડ દેશોની સહિયારી ચિંતા છે અને તેમાં ભારત પણ સામેલ છે.

કિશિદાએ કહ્યું, “ચાર નેતાઓએ ઈન્ડો-પેસિફિક ક્ષેત્રમાં યુક્રેનમાં ચાલી રહેલા યુદ્ધની અસર વિશે વાત કરી.” ભારત સહિત તમામ દેશોએ યુક્રેનની સ્થિતિ અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરી છે. અમે કોઈપણ દેશની સાર્વભૌમત્વ, એકતા જાળવી રાખવાનું સમર્થન કર્યું છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.