યુદ્ધના 54 માં દિવસે માની ગયા જેલેન્સકિ હાર કિવ શહેર બાદ આ શહેર પર હમલો થતાં કહ્યું દુનિયા ઉપરથી ભરોસો ઊઠી ગયો - khabarilallive    

યુદ્ધના 54 માં દિવસે માની ગયા જેલેન્સકિ હાર કિવ શહેર બાદ આ શહેર પર હમલો થતાં કહ્યું દુનિયા ઉપરથી ભરોસો ઊઠી ગયો

આજે યુક્રેનિયન યુદ્ધનો 54મો દિવસ છે અને રાષ્ટ્રપતિ ઝેલેન્સકીએ કહ્યું છે કે તેમણે આ દુનિયામાંથી પોતાનો વિશ્વાસ ગુમાવી દીધો છે. યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકીએ કહ્યું કે જ્યારથી રશિયાએ તેમના દેશ પર હુમલો કર્યો છે અને રશિયાએ ફરીથી યુક્રેનિયન શહેરો પર હુમલાઓ વધારી દીધા છે.

તેથી જ તેઓ હવે તેમના પડોશીઓ પર વિશ્વાસ કરતા નથી. રિપોર્ટ અનુસાર, રશિયાએ પૂર્વી યુક્રેનના લ્વિવ શહેર પર ભયાનક હુમલા કર્યા છે, જેમાં ઘણા લોકો માર્યા ગયા હોવાના અહેવાલ છે.

યુક્રેનિયન રાષ્ટ્રપતિનો વિશ્વાસ તૂટી ગયો
યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ ઝેલેન્સકીને ભલે સૈન્ય સહાય ન મળી હોય, પરંતુ પશ્ચિમી દેશો દ્વારા યુક્રેનને લાખો ડોલરના શસ્ત્રો પૂરા પાડવામાં આવ્યા છે, પરંતુ ઝેલેન્સકીએ યુદ્ધના 54માં દિવસે કહ્યું છે કે ‘હું વિશ્વને માનતો નથી… પરંતુ માનતા નથી. રશિયાના તણાવ પછી, અમને અમારા પડોશીઓમાં વિશ્વાસ નથી.

યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિએ એક ઈન્ટરવ્યુ દરમિયાન કહ્યું હતું કે, ‘અમારો એકમાત્ર વિશ્વાસ દેશના લોકોમાં, તમારામાં અને અમારા લોકોમાં, અમારી સેનામાં છે’. CNN સાથેના એક ઇન્ટરવ્યુ દરમિયાન ઝેલેન્સકીએ કહ્યું, ‘અમને વિશ્વાસ છે કારણ કે અહીં અમને માત્ર શબ્દોથી નહીં, પરંતુ ક્રિયા દ્વારા સમર્થન મળે છે’.

રશિયા હાર્યું નથી – ઝેલેન્સકી અમેરિકન ન્યૂઝ ચેનલ સીએનએન સાથે વાત કરતા યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ ઝેલેન્સકીએ કહ્યું કે જો કે રશિયન સૈનિકો રાજધાની કિવમાંથી પાછા હટી ગયા છે, પરંતુ તેનો અર્થ એ નથી કે રશિયા ડોનબાસને કબજે કરી શકતું નથી અને યુક્રેનની રાજધાની ફરીથી કબજે કરવાનો પ્રયાસ કરશે નહીં. ઝેલેન્સ્કીએ કહ્યું કે, ‘અમે તેમની સાથે [રશિયા] લડ્યા અને તેઓ ચાલ્યા ગયા, અને તેઓ કિવથી ભાગી રહ્યા હતા.

આનો અર્થ એ નથી કે જો તેઓ ડોનબાસને પકડવામાં સક્ષમ હશે, તો તેઓ કિવ તરફ આગળ વધશે. તેઓ આવશે નહીં. ‘ તમને જણાવી દઈએ કે યુદ્ધના એક મહિનાના અંત પછી, યુક્રેને તેની રણનીતિ બદલી અને તેનું ધ્યાન પૂર્વી યુક્રેન તરફ વાળ્યું, જેમાં ડોનબાસનો વિસ્તાર સામેલ છે.

યુક્રેન યુદ્ધ આઠમા સપ્તાહે પહોંચ્યું
યુક્રેન પર રશિયન આક્રમણનું આઠમું અઠવાડિયું શરૂ થઈ ગયું છે અને છેલ્લા 53 દિવસની લડાઈમાં રશિયા ભલે યુક્રેનની રાજધાની કિવને કબજે કરવામાં નિષ્ફળ રહ્યું હોય, પરંતુ રશિયાએ અત્યાર સુધીમાં અડધાથી વધુ યુક્રેનનો સંપૂર્ણ નાશ કરી દીધો છે.

સાથે જ હવે રશિયાનું સૌથી મોટું ટાર્ગેટ માર્યુપોલના બંદર શહેરને સંપૂર્ણપણે કબજે કરવાનું છે, પરંતુ યુક્રેનની સેના શસ્ત્રો રાખવા તૈયાર નથી, તેથી મારિયુપોલમાં ભીષણ યુદ્ધ હજુ પણ ચાલુ છે. ગયા અઠવાડિયે, યુક્રેને દાવો કર્યો હતો કે તેણે મિસાઇલ હુમલામાં મેરીયુપોલ કિનારે સ્થિત રશિયન યુદ્ધ જહાજને તોડી પાડ્યું હતું.

માર્યુપોલ શહેર ખંડેરમાં ફેરવાઈ ગયું મેરીયુપોલ શહેર રશિયા દ્વારા ઘેરાયેલું છે, પરંતુ મેરીયુપોલમાં તૈનાત યુક્રેનિયન સૈનિકોએ બહાદુરીથી રશિયન સૈનિકોના છક્કા બચાવી લીધા છે અને યુક્રેનના સૈનિકોએ સ્પષ્ટ કર્યું છે કે તેઓ છેલ્લા શ્વાસ સુધી લડશે. માર્યુપોલ શહેર હવે છેલ્લા સાત સપ્તાહના યુદ્ધમાં સંપૂર્ણપણે ખંડેર થઈ ગયું છે, પરંતુ યુક્રેને સ્પષ્ટ કર્યું છે કે તેઓ મરતા સુધી લડતા રહેશે.

મોસ્કોએ મુખ્ય બંદર શહેરના મોટાભાગના શહેરી વિસ્તાર પર સંપૂર્ણ નિયંત્રણ મેળવી લેવાનો દાવો કર્યો છે. જ્યારે, યુક્રેનના વડા પ્રધાન ડેનિસ શ્યામલે ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે રશિયન સૈનિકો વારંવાર યુક્રેનિયન સૈનિકોને આત્મસમર્પણ કરવા માટે કહી રહ્યા છે, પરંતુ આપણા સૈનિકો તેમની તમામ બહાદુરી સાથે યુદ્ધ લડી રહ્યા છે. તેણે એબીસી ન્યૂઝને આપેલા ઈન્ટરવ્યુમાં કહ્યું કે, મેરીયુપોલ શહેર હજુ સુધી રશિયાના કબજામાં નથી આવ્યું.

દેશના પુનર્નિર્માણ માટેની તૈયારી તે જ સમયે, યુદ્ધ હજી સમાપ્ત થયું નથી, પરંતુ યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિએ યુક્રેનના પુનર્નિર્માણની તૈયારીઓ શરૂ કરી દીધી છે અને યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોદિમિર ઝેલેન્સકીએ IMF સાથે વાતચીત શરૂ કરી છે. યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિએ એક ટ્વિટમાં કહ્યું કે તેમણે યુક્રેનની નાણાકીય સ્થિરતા સુનિશ્ચિત કરવા અને IMFના મેનેજિંગ ડિરેક્ટર સાથે યુદ્ધ પછીના પુનર્નિર્માણની તૈયારીના મુદ્દા પર ચર્ચા કરી છે. ઝેલેન્સકીએ કહ્યું, “અમારી પાસે અત્યારે સ્પષ્ટ યોજનાઓ છે, સાથે સાથે શક્યતાઓની દ્રષ્ટિ પણ છે.

મને ખાતરી છે કે IMF અને યુક્રેન વચ્ચે સહકાર ચાલુ રહેશે. તે જ સમયે, ઝેલેન્સકીના ટ્વીટનો જવાબ આપતા, IMF મેનેજિંગ ડિરેક્ટર ક્રિસ્ટાલિના જ્યોર્જીએવાએ કહ્યું, ‘આજે ખૂબ જ સારી વાતચીત માટે રાષ્ટ્રપતિ ઝેલેન્સકીનો આભાર. યુક્રેનને વધુ સમર્થન માટે યુક્રેનના ભાગીદારો સાથે મળીને દેશના પુનઃનિર્માણનો પાયો નાખવો જરૂરી છે.

પૂર્વીય યુક્રેન ન છોડવાનો દાવો કરે છે.ઝેલેન્સકીએ કહ્યું કે યુક્રેન ડોનબાસ ક્ષેત્રમાં રશિયન દળો સામે લડવા માટે તૈયાર છે. તેણે તો એમ પણ કહ્યું કે રશિયા સાથે યુદ્ધ ખતમ કરવાની શરતે યુક્રેન દેશના પૂર્વ ભાગમાં પોતાની જમીન નહીં છોડે. ડોનબાસ એ દક્ષિણપૂર્વમાં બે પ્રાંતોનો વિસ્તાર છે જે મોસ્કો સંપૂર્ણપણે અલગતાવાદીઓને સોંપવાની માંગ કરે છે.

યુક્રેને કહ્યું કે તેણે અત્યાર સુધી રશિયન સૈનિકોને ડોનેટ્સક અને લુહાન્સ્કના ડોનબાસ પ્રદેશોમાં પ્રવેશતા અટકાવ્યા છે. જ્યારે, રશિયન પ્રમુખ પુતિન યુદ્ધમાં વિજયનો દાવો કરવા માટે વધુ ડોનબાસ પ્રદેશને જોડવા માટે કટિબદ્ધ છે. આ દરમિયાન અમેરિકા યુક્રેનને સૈન્ય સહાય આપી રહ્યું છે અને અમેરિકન શસ્ત્રોના આધારે યુક્રેને રશિયન સેનાને ભયાનક નુકસાન પહોંચાડ્યું છે.

મેરીયુપોલમાં ભારે વિનાશ યુક્રેનના અનુમાન મુજબ, માર્યુપોલના સતત બોમ્બ ધડાકા અને શેરી લડાઈમાં ઓછામાં ઓછા 21,000 લોકો માર્યા ગયા છે. યુદ્ધના શરૂઆતના અઠવાડિયામાં એક જીવલેણ રશિયન હવાઈ હુમલા દ્વારા પ્રસૂતિ હોસ્પિટલ પર પણ બોમ્બમારો કરવામાં આવ્યો હતો.

તે જ સમયે, રશિયાએ એક થિયેટર પર એક વિશાળ બોમ્બ પણ ફેંક્યો હતો, જેમાં 300 થી વધુ શરણાર્થીઓ માર્યા ગયા હતા. તે જ સમયે, યુક્રેનના શહેરમાં લગભગ દોઢ લાખ લોકો સતત ખોરાક વિના, પાણી વિના અને વીજળી વિના જીવન જીવી રહ્યા છે. રિપોર્ટ અનુસાર, આ શહેરની વસ્તી લગભગ 4.5 લાખ હતી, જેમાંથી હવે માત્ર એક લાખ લોકો જ બચ્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *