એક સમયે દેશમાં છપાઈ હતી 0 રૂપિયાની નોટો અને આ કામ માટે કરાયો હતો ઉપયોગ કારણ જાણીને હેરાન જરૂર રહી જશો

તો તમે કેટલા રૂપિયા જોયા છે? એક, બે, પાંચ… 100, 500, 1000 અને બે હજાર. જોકે, એક હજારની લાલ રંગની નોટ હવે ફેશનની બહાર આવી ગઈ છે. દેશમાં સૌથી વધુ સંપ્રદાયની નોંધ હાલમાં ગુલાબી રંગની બે હજાર રૂપિયા છે.

શું તમે જાણો છો કે ઝીરો (0) સંપ્રદાયની નોંધો પણ દેશમાં છાપવામાં આવી છે? તમે જાણતા નથી, શું વાંધો નથી, ચાલો આજે આપણે શૂન્ય રૂપિયાની નોટની આખી વાર્તા સમજાવીએ.

તો વાત એવી છે કે આ મામલો 2007 ની છે. રિઝર્વ બેંક ઓફ ઇન્ડિયા (આરબીઆઈ) દ્વારા દેશમાં ઝીરો રૂપિયાની નોટો છાપવામાં આવી નહોતી. ખરેખર, દક્ષિણ ભારતની એક નફાકારક સંસ્થા (એનજીઓ) એ શૂન્ય રૂપિયાની નોટ છાપવી. તમિળનાડુ સ્થિત 5 મી સ્તંભ નામની આ એનજીઓએ શૂન્ય રૂપિયાની કરોડોની નોટો છપાવી.

આ નોટો ચાર ભાષાઓ હિન્દી, તેલુગુ, કન્નડ અને મલયાલમમાં છાપવામાં આવી હતી.ખરેખર, આ નોટ છાપવા પાછળનો હેતુ લોકોને ભ્રષ્ટાચાર અને કાળા નાણાં સામે દોષી બનાવવાનો હતો. ભ્રષ્ટાચાર અને કાળા નાણાં સામેની લડતમાં શૂન્ય રૂપિયાની નોટને હથિયાર બનાવવામાં આવી હતી.

જુદી જુદી ભાષાઓમાં છપાયેલી આ નોટો પર લખ્યું હતું, ‘જો કોઈ લાંચ માંગે તો આ નોટ આપી દો અને મામલો અમને જણાવી દો.સંગઠને શૂન્ય રૂપિયાની નોટો છાપીને ભ્રષ્ટાચાર સામે લડત તૈયાર કરવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો. એકલા તમિળનાડુમાં 25 લાખથી વધુની નોટોનું વિતરણ કરવામાં આવ્યું છે. દેશભરમાં લગભગ 30 લાખ નોટોનું વિતરણ કરવામાં આવ્યું હતું.

લોકોને જાગૃત કર્યા.આ અભિયાનની શરૂઆત 5 મી સ્તંભ સંસ્થાના સ્થાપક વિજય આનંદ દ્વારા કરવામાં આવી હતી. તેમણે પોતાના સ્વયંસેવકો દ્વારા તેમના રેલવે સ્ટેશનથી દરેક ચોરસ-ક્રોસોડ્સ અને બજારોમાં શૂન્ય રૂપિયાની નોટો વહેંચી હતી.

આ નોટની સાથે લોકોને એક ફોર્મ પણ આપવામાં આવ્યું હતું, જેના આધારે લોકોને જાગૃત કરવા અને તેમના હક્કોથી સંબંધિત માહિતી છાપવામાં આવી હતી.

“ન તો હું લાંચ લઈશ કે ન આપીશ”
5 મી સ્તંભનું સંગઠન છેલ્લા પાંચ વર્ષથી દક્ષિણ ભારતની 1200 શાળાઓ, કોલેજો અને લોકોની સાથે જઈ રહ્યું છે અને લોકોને ભ્રષ્ટાચાર સામે જાગૃત કરે છે. આ માટે, 30 ફૂટ લંબાઈની શૂન્ય નોટો બનાવવામાં આવી છે, જેના પર લોકો સહી કરે છે. 5 લાખથી વધુ લોકોએ આ પર હસ્તાક્ષર કર્યા છે. આ નોટ પર લખેલું છે કે હું લાંચ લઇશ નહીં કે નહીં આપીશ.

Leave a Reply

Your email address will not be published.