ભારતે યુક્રેન રશિયા યુદ્ધ બંધ કરાવવા 1957 ની નીતિ અપનાવી આ દેશ પણ આવી ગયું સમર્થનમાં - khabarilallive    

ભારતે યુક્રેન રશિયા યુદ્ધ બંધ કરાવવા 1957 ની નીતિ અપનાવી આ દેશ પણ આવી ગયું સમર્થનમાં

ઓસ્ટ્રેલિયાએ રવિવારે કહ્યું હતું કે ‘ક્વાડ’ સભ્ય દેશોએ યુક્રેન સંકટ પર ભારતના વલણને સ્વીકાર્યું છે અને તે સ્પષ્ટ છે કે વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી આ યુદ્ધગ્રસ્ત દેશમાં સંઘર્ષને સમર્થન આપશે. અંતની વિનંતી કરવા માટે તમારા સંપર્કોનો ઉપયોગ કરી રહ્યાં છે.

ભારતમાં ઓસ્ટ્રેલિયન હાઈ કમિશનર તરીકે નિયુક્ત બેરી ઓ’ફેરેલનું આ નિવેદન સોમવારે મોદી અને ઓસ્ટ્રેલિયાના વડાપ્રધાન સ્કોટ મોરિસનની ડિજિટલ સમિટ બેઠકના એક દિવસ પહેલા આવ્યું છે. બેઠક દરમિયાન બંને નેતાઓ યુક્રેનની સ્થિતિ પર ચર્ચા કરે તેવી અપેક્ષા છે.

તેમણે પત્રકારોને જણાવ્યું હતું કે ક્વોડ દેશોએ ભારતનું વલણ સ્વીકાર્યું છે. અમે સમજીએ છીએ કે દરેક દેશનો દ્વિપક્ષીય સંબંધ છે અને તે વિદેશ મંત્રાલય અને વડાપ્રધાન મોદીની પોતાની ટિપ્પણીથી સ્પષ્ટ છે કે તેઓએ કટોકટીનો અંત લાવવાની અપીલ કરવા માટે તેમના સંપર્કોનો ઉપયોગ કર્યો છે.

વાસ્તવમાં, ઓસ્ટ્રેલિયન હાઈ કમિશનરને યુક્રેનમાં રશિયન આક્રમણ અને ભારત દ્વારા રાહત દરે રશિયા પાસેથી ક્રૂડ ઓઈલની ખરીદી પર પશ્ચિમી દેશોમાં વધતી અસ્વસ્થતા અંગે ભારતના વલણ અંગે પ્રશ્ન કરવામાં આવ્યો હતો.

આ સિવાય રાજદ્વારી સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે યુક્રેનમાં રશિયન હુમલાઓ પર ભારતનું વલણ 1957માં તત્કાલીન વડાપ્રધાન જવાહરલાલ નહેરુ દ્વારા અપનાવવામાં આવેલી નીતિથી પ્રેરિત જણાય છે, જે મુજબ ભારત નિંદા કરવાનું કામ કરતું નથી અને તે સંઘર્ષને ઉકેલવા માંગે છે. અવકાશ બનાવવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે.

તે જ સમયે, એક સૂત્રએ કહ્યું કે કોઈએ ભારત પર યુક્રેનમાં જે થઈ રહ્યું છે તેનું સમર્થન કરવાનો આરોપ લગાવ્યો નથી. ભારત જે કંઈ કરવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યું હોય તેવું લાગે છે, તે માત્ર નેહરુ દ્વારા 65 વર્ષ પહેલાં ઘડવામાં આવેલી નીતિ હેઠળ છે. ક્વાડના સભ્ય દેશોમાં ભારત, જાપાન, ઓસ્ટ્રેલિયા અને યુએસનો સમાવેશ થાય છે.

ઝેલેન્સ્કી પુતિન સાથે વાતચીત માટે તૈયાર છે
તે જ સમયે, રશિયા સાથે ચાલી રહેલા યુદ્ધ વચ્ચે યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોદિમિર ઝેલેન્સકીએ શાંતિ મંત્રણાને લઈને મોટું નિવેદન આપ્યું છે. તેમણે કહ્યું કે યુક્રેન રશિયા સાથે ડીલ માટે તૈયાર છે.

યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ ઝેલેન્સકીએ કહ્યું કે અમે રશિયન રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિન સાથે વાતચીત માટે તૈયાર છીએ. ઝેલેન્સકીએ વધુમાં કહ્યું કે વાત કરવાનો ઇનકાર એ WW3 ની નિશાની છે. બીજી તરફ, રશિયાએ યુક્રેન પર હુમલો કરવાનું ચાલુ રાખ્યું છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *