રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં 9 મેં ઉપર છે દુનિયાની ખાસ નજર પુતિને કરી આ તારીખની ખાસ ભવિષ્યવાણી - khabarilallive    

રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં 9 મેં ઉપર છે દુનિયાની ખાસ નજર પુતિને કરી આ તારીખની ખાસ ભવિષ્યવાણી

તાજેતરમાં યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકીએ કહ્યું હતું કે રશિયા-યુક્રેન યુદ્ધ (રશિયા યુક્રેન ક્રાઈસિસ) બીજા તબક્કામાં પ્રવેશી ચૂક્યું છે અને યુક્રેન અંત સુધી લડશે.

બીજી તરફ, યુએસ અને યુક્રેનનું માનવું છે કે રશિયન રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિન 9 મે સુધીમાં વિજયની ઘોષણા કરવા માંગે છે. તેથી, આગામી 19 દિવસમાં યુક્રેનિયન શહેરો અને નાગરિકો પર રશિયન હુમલામાં વધારો થવાની ધારણા છે. હવે સવાલ એ ઊભો થાય છે કે પુતિન શા માટે 9 મે સુધીમાં વિજય જાહેર કરવા માંગે છે અને પુતિન જીત માટે શું કરી રહ્યા છે. 9 મેથી રશિયાનું કનેક્શન શું છે.

9 મે સાથે રશિયાનું શું જોડાણ છે?9 મે અને રુસો-યુક્રેન યુદ્ધનું જોડાણ બીજા વિશ્વ યુદ્ધ સાથે સંબંધિત હોવાનું કહેવાય છે. કહેવાય છે કે 1945માં હિટલરની નાઝી સેનાનો વિનાશ સતત વધી રહ્યો હતો. મજબૂરીમાં અમેરિકા, બ્રિટન અને સોવિયેત યુનિયન ભેગા થયા અને નાઝી સેનાને ઘૂંટણિયે પડવા મજબૂર કર્યા.

હારથી ઘેરાયેલા હિટલરે 30 એપ્રિલ 1945ના રોજ આત્મહત્યા કરી લીધી. એક અઠવાડિયા પછી, એટલે કે, 8 મેના રોજ, જર્મનીએ સોવિયેત સૈન્ય સમક્ષ આત્મસમર્પણ કર્યું.

એવું કહેવાય છે કે જે સમયે જર્મન સેના આત્મસમર્પણ કરી રહી હતી તે સમયે જર્મનીમાં 8 મે હતી, પરંતુ રશિયામાં 9 મેની તારીખ પહેલેથી જ લેવામાં આવી હતી. 22 જૂન 1945ના રોજ, જોસેફ સ્ટાલિને 9 મેને વિજય દિવસ તરીકે ઉજવવાની જાહેરાત કરી. આ પછી, 9 મેના રોજ, મોસ્કોના રેડ સ્ક્વેર પર વિજય દિવસની પરેડ શરૂ થઈ, તેથી 9 મેનો દિવસ રશિયા માટે ખૂબ જ ખાસ છે.

જેરુસલેમ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ફોર સિક્યોરિટી એન્ડ સ્ટ્રેટેજીના વિશ્લેષક એલેક્ઝાન્ડર ગ્રીનબર્ગ કહે છે, “પુતિનને સાંકેતિક તારીખો અને ઇતિહાસ પ્રત્યે પ્રેમ છે. એટલા માટે તેઓ 9 મે પહેલા વિજયની કેટલીક તસવીર જોવા માંગે છે.

તે જ સમયે, મોસ્કો સ્થિત થિંક ટેન્ક ધ કાઉન્સિલ ફોર ફોરેન એન્ડ ડિફેન્સ પોલિસીના સર્ગેઈ કારાગાનોવનું કહેવું છે કે જો રશિયા આ યુદ્ધ હારી જશે તો તે ઘણું મોંઘું પડશે, તેથી તે વિજય જેવું કંઈક જોઈએ.

પ્લાન બી પર પુતિનનું ધ્યાન?24 ફેબ્રુઆરી 2022 ના રોજ, રશિયાએ યુક્રેન પર વિશેષ લશ્કરી કાર્યવાહી શરૂ કરી અને પ્રથમ રાજધાની કિવ તરફ આગળ વધ્યું. પુતિને જણાવ્યું હતું કે તેમનો ઉદ્દેશ્ય યુક્રેનને બિનલશ્કરીકરણ અને બિનલશ્કરીકરણ કરવાનો છે. કિવ શહેરથી લગભગ 10 માઇલ દૂર, તેમને યુક્રેન તરફથી યોગ્ય જવાબ મળ્યો.

ઘણા દિવસોની કોશિશ બાદ પણ રશિયાનો પ્લાન-એ નિષ્ફળ ગયો. આ પછી રશિયાએ તેનો પ્લાન-બી સક્રિય કર્યો. ગયા અઠવાડિયે, વ્લાદિમીર પુતિને એક ભાષણમાં તેમના બદલાયેલા હેતુની ઝલક આપી હતી. પુતિને કહ્યું ડોનબાસમાં રહેતા લોકોની મદદ કરવાનો અમારો ઉદ્દેશ્ય છે જેઓ રશિયા સાથે અતૂટ સંબંધ અનુભવે છે.

યુક્રેનના મિલિટરી ઈન્ટેલિજન્સ ચીફનો દાવો છે કે રશિયા યુક્રેનને યુદ્ધમાં સંપૂર્ણ રીતે હરાવી શકતું નથી, તેથી વિભાજનનું કાવતરું કરી શકે છે. રશિયન સુરક્ષા દળો કિવથી બીજી તરફ ઉત્તર તરફ આગળ વધી રહ્યા હોય તેવું લાગે છે, પરંતુ તેઓ દક્ષિણપૂર્વીય શહેર માર્યુપોલથી પીછેહઠ કરી રહ્યાં નથી.

કારણ કે આ વિસ્તાર ક્રિમીઆને બાકીના યુક્રેન સાથે જોડે છે. 2014 માં રશિયા દ્વારા ક્રિમિયાને જોડવામાં આવ્યું હતું. તેથી જો મેરીયુપોલ કબજે કરવામાં આવે છે, તો મોસ્કોનો પૂર્વીય યુક્રેનના મોટા વિસ્તાર પર નિયંત્રણ રહેશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *