યુક્રેન રશિયા યુદ્ધના 18 માં દિવસે થયું એવું કે કરવી પડી તાત્કાલિક હાઇલેવલ મિટિંગ કરી સુરક્ષાની તૈયારી શરૂ

આજે રુસો-યુક્રેન યુદ્ધનો 18મો દિવસ છે. આ દરમિયાન ભારતે રશિયા અને યુક્રેન તરફથી રાષ્ટ્રપતિ સાથે ઘણી વખત વાત કરી હતી. ભારતે આ મામલે તટસ્થ ભૂમિકા ભજવી છે. રશિયા-યુક્રેન વિવાદ વચ્ચે વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી ભારતની સુરક્ષા તૈયારીઓ અને વર્તમાન વૈશ્વિક પરિદ્રશ્યની સમીક્ષા કરવા માટે ઉચ્ચ સ્તરીય બેઠક યોજી રહ્યા છે. રક્ષા મંત્રી રાજનાથ સિંહ અને રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા સલાહકાર (NSA) અજીત ડોભાલ, વિદેશ મંત્રી એસ. જયશંકર, નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારમણ સહિત ઘણા મોટા નેતાઓ અને અધિકારીઓ સામેલ હતા.

આ મુદ્દાઓ પર વાત કરો બેઠકમાં, વડા પ્રધાનને સરહદી વિસ્તારો તેમજ દરિયાઈ અને હવાઈ ક્ષેત્રમાં ભારતની સુરક્ષા તૈયારીઓના નવીનતમ વિકાસ અને વિવિધ પાસાઓથી માહિતગાર કરવામાં આવ્યા હતા. વડા પ્રધાનને યુક્રેનના નવીનતમ વિકાસ વિશે પણ માહિતી આપવામાં આવી હતી. પીએમ મોદીએ નિર્દેશ આપ્યો કે ખાર્કિવમાં માર્યા ગયેલા નવીન શેખરપ્પાના મૃતદેહને પરત લાવવા માટે તમામ પ્રયાસો કરવામાં આવે.

પહેલેથી જ બેઠકો યોજી છે રશિયાએ યુક્રેન પર લશ્કરી આક્રમણ શરૂ કર્યું ત્યારથી, વડા પ્રધાને કેન્દ્રીય પ્રધાનો અને વરિષ્ઠ અધિકારીઓ સાથે ઘણી ઉચ્ચ-સ્તરીય બેઠકો કરી છે. યુદ્ધગ્રસ્ત યુક્રેનમાં ફસાયેલા નાગરિકોને પરત લાવવા માટે ભારતે ‘ઓપરેશન ગંગા’ નામનું એક વિશાળ ઓપરેશન શરૂ કર્યું છે. આ બેઠકોમાં આ કામગીરી અંગે વિસ્તૃત ચર્ચા કરવામાં આવી છે.

અત્યાર સુધીમાં 674 વિદ્યાર્થીઓને ઉત્તર-પૂર્વ યુક્રેનના યુદ્ધગ્રસ્ત શહેર સુમીમાં પાછા લાવવામાં આવ્યા છે. તે જ સમયે, યુક્રેન વિરુદ્ધ રશિયાના સૈન્ય અભિયાનના બે દિવસ પછી શરૂ કરાયેલ ‘ઓપરેશન ગંગા’ અભિયાન હેઠળ અત્યાર સુધીમાં લગભગ 18 હજાર ભારતીયોને વતન લાવવામાં આવ્યા છે. સરકાર યુક્રેનમાં ફસાયેલા ભારતીય લોકોને સતત પરત લાવી રહી છે.

પુતિન અને ઝેલેસ્કી સાથે ફોન પર વાત કરી
પીએમ મોદીએ રશિયા-યુક્રેન વિવાદ વચ્ચે બંને દેશોના રાષ્ટ્રાધ્યક્ષો સાથે પણ વાત કરી હતી. મોદીએ બંને નેતાઓને રક્તપાત અને વિનાશનો અંત લાવવા વાતચીત અને કૂટનીતિ તરફ પાછા ફરવાની અપીલ કરી છે. પીએમ મોદીએ રશિયાની યુદ્ધવિરામની ઘોષણા અને સુમી સહિત યુક્રેનના ભાગોમાં માનવતાવાદી કોરિડોર બનાવવાની પ્રશંસા કરી. આ ઉપરાંત, પીએમએ સુમીમાંથી ભારતીય નાગરિકોને વહેલામાં વહેલી તકે બહાર કાઢવાના મહત્વ પર ભાર મૂક્યો હતો. જે બાદ રાષ્ટ્રપતિ પુતિને ભારતીયને સુરક્ષિત બહાર કાઢવાની ખાતરી આપી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published.