યુક્રેન રશિયા યુદ્ધ વચ્ચે ભારતને મળી મોટી ઓફર શું સ્વીકારશે ભારત રશિયાની આ ઓફર - khabarilallive
     

યુક્રેન રશિયા યુદ્ધ વચ્ચે ભારતને મળી મોટી ઓફર શું સ્વીકારશે ભારત રશિયાની આ ઓફર

ભારતરેન પર રશિયાના હુમલાને જોતા અમેરિકા અને યુરોપિયન દેશોએ રશિયા પર વિવિધ પ્રતિબંધો લગાવ્યા છે. પ્રતિબંધોથી પરેશાન, રશિયન તેલ કંપનીઓ ભારતને તેલ પર ભારે ડિસ્કાઉન્ટ ઓફર કરી રહી છે. બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડના એક રિપોર્ટ અનુસાર, રશિયન ઓઈલ કંપનીઓ ભારતને ક્રૂડની કિંમત પર 25 થી 27 ટકા ડિસ્કાઉન્ટ આપી રહી છે.

યુક્રેન પર હુમલાને લઈને આંતરરાષ્ટ્રીય બેંકિંગ સિસ્ટમ SWIFT બેંકિંગ સિસ્ટમમાંથી કેટલીક રશિયન બેંકોને દૂર કરવામાં આવી છે, જેના કારણે રશિયા માટે અન્ય દેશો સાથે વેપાર કરવાનું મુશ્કેલ બન્યું છે. આ સ્થિતિમાંથી બહાર નીકળવા માટે રશિયાની સરકાર નવી પેમેન્ટ સિસ્ટમ તૈયાર કરવામાં લાગેલી છે, જો આવું થશે તો ભારત સાથે રશિયાનો ઓઈલ વેપાર વધી શકશે.

ભારત આ રશિયન કંપની પાસેથી તેલ ખરીદે છે

ભારત રશિયાની સૌથી મોટી સરકારી કંપની રોસનેફ્ટ પાસેથી મોટા પ્રમાણમાં ક્રૂડ ઓઈલ ખરીદે છે. ગયા વર્ષે ડિસેમ્બરમાં જ્યારે રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિન ભારતની મુલાકાતે આવ્યા હત.

ત્યારે રોસનેફ્ટ અને ઈન્ડિયા ઓઈલ કોર્પોરેશને 2022 ના અંત સુધીમાં નોવોરોસિસ્ક પોર્ટ દ્વારા ભારતને 20 મિલિયન ટન તેલ સપ્લાય કરવાના કરાર પર હસ્તાક્ષર કર્યા હતા. ભારત તેલની ખરીદી માટે મધ્ય પૂર્વ પર નિર્ભર હોવા છતાં તેની આયાતમાં વૈવિધ્ય લાવવા અમેરિકા અને રશિયા જેવા દેશો પાસેથી તેલની ખરીદી વધારવા તરફ આગળ વધી રહ્યું છે.

રિપોર્ટમાં સૂત્રોને ટાંકીને કહેવામાં આવ્યું છે કે રશિયન ઓઈલ કંપનીઓ બ્રેન્ટ ક્રૂડ ઓઈલની જૂની કિંમતો પર 25 થી 27 30 ટકા સુધીનું ડિસ્કાઉન્ટ ઓફર કરી રહી છે, જે ચોક્કસપણે એક આકર્ષક પ્રસ્તાવ છે. જો કે, હજુ એ સ્પષ્ટ નથી થયું કે ઓઈલ ખરીદી માટે ચૂકવણી કેવી રીતે કરવામાં આવશે.

જોકે, એવું પણ કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે પ્રતિબંધો વચ્ચે ભારતે રશિયા સાથે વેપાર શરૂ કરતા પહેલા ખૂબ જ સાવધ રહેવું જોઈએ. રશિયન હુમલાઓ વચ્ચે યુક્રેન પાસેથી તેલ ખરીદવું ઘણા દેશોને ગુસ્સે કરી શકે છે કારણ કે તેઓ તેને રશિયાને નાણાકીય સહાય તરીકે પણ જોઈ શકે છે.

આરબીઆઈ વૈકલ્પિક માર્ગ શોધી રહી છે બ્લૂમબર્ગના અહેવાલ મુજબ, પ્રતિબંધો લાગુ થયાના થોડા સમય પહેલા જ રશિયન ક્રૂડ ઓઈલની કિંમતમાં 11.60 બેરલનો ઘટાડો થયો હતો. આ હોવા છતાં, રશિયા પરના સંભવિત પ્રતિબંધોને ધ્યાનમાં રાખીને તેલના ખરીદદારો મળી શક્યા ન હોવાથી, રશિયાના ક્રૂડ ઓઇલમાં બિડ કરવામાં આવી ન હતી. ઘણી રશિયન બેંકોને શિફ્ટ બેંકિંગ સિસ્ટમમાંથી દૂર કરવામાં આવી છે.

જેના કારણે વિશ્વના અન્ય દેશો માટે રશિયા સાથે વેપાર કરવો મુશ્કેલ બની ગયું છે. ભારત સરકાર અને ભારતીય રિઝર્વ બેંક સક્રિયપણે તેમની આયાત માટે ચૂકવણી કરવા માટે વૈકલ્પિક માર્ગો શોધી રહી છે. ભારત આમાંથી બહાર નીકળવા માટે બેંકો અને કંપનીઓ સાથે વાત કરી રહ્યું છે

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *