યુક્રેન યુદ્ધ વચ્ચે પુતિને આપી મોટી ધમકી અમેરિકા અને નાટો ને કહી આવી વાત જુઓ ક્યારે થશે મહાયુદ્ધ - khabarilallive
     

યુક્રેન યુદ્ધ વચ્ચે પુતિને આપી મોટી ધમકી અમેરિકા અને નાટો ને કહી આવી વાત જુઓ ક્યારે થશે મહાયુદ્ધ

દરમિયાન, રશિયાના નાયબ વડા પ્રધાને કહ્યું છે કે જો તેના ઊર્જા પુરવઠા પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવે છે, તો તે પશ્ચિમી દેશોને પ્રતિ બેરલ $ 300 માં ક્રૂડ ઓઇલ ખરીદવા દબાણ કરશે. આ સાથે રશિયા-જર્મની ગેસ પાઈપલાઈનને પણ બંધ કરવાની ધમકી આપવામાં આવી છે.વાસ્તવમાં, યુક્રેન પર હુમલા બાદથી, પશ્ચિમી દેશો રશિયા પર સતત આકરા પ્રતિબંધો લાદી રહ્યા છે. આ સાથે અમેરિકા, યુરોપ અને સહયોગી દેશો રશિયા પર એનર્જી સપ્લાય રોકવાની તૈયારી કરી રહ્યા છે.

આ કારણે સોમવારે કાચા તેલની કિંમત 130 ડોલર પ્રતિ બેરલ પર પહોંચી ગઈ હતી, જે 2008 પછીનું સર્વોચ્ચ સ્તર છે. દરમિયાન, રશિયાના નાયબ વડા પ્રધાન એલેક્ઝાંડર નોવાકે કહ્યું કે જો તેઓ રશિયન તેલ ખરીદવાનો ઇનકાર કરશે તો તેના ગંભીર પરિણામો આવશે.

જેના કારણે વૈશ્વિક બજારમાં તેલના ભાવ આસમાને સ્પર્શવા લાગશે. તે દિવસ દૂર નથી જ્યારે ક્રૂડ ઓઈલની કિંમત પ્રતિ બેરલ $300 સુધી પહોંચી જશે. રશિયાનું તેલ હવે ડિસ્કાઉન્ટ પર ઉપલબ્ધ છે, પરંતુ કોઈ દેશ તેને ખરીદવાની હિંમત કરી રહ્યો નથી કારણ કે તે તેને રશિયાનો ખુલ્લો સમર્થક બનાવશે. જો તેલની નિકાસ પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવશે તો રશિયન અર્થતંત્રને ભારે ફટકો પડશે.

તેમણે વધુમાં કહ્યું કે યુરોપ રશિયા પાસેથી જરૂરિયાત કરતાં વધુ તેલ આયાત કરે છે. એક રિપોર્ટ અનુસાર, રશિયા વિશ્વનો બીજો સૌથી મોટો તેલ ઉત્પાદક દેશ છે. તે દરરોજ લગભગ 11 મિલિયન બેરલ તેલનું ઉત્પાદન કરે છે.

તે તેનો અડધો ભાગ નિકાસ કરે છે. નિકાસનો અડધો ભાગ યુરોપમાં જ જાય છે. એટલે કે દૈનિક ધોરણે તે યુરોપમાં 2.5-3 મિલિયન બેરલ તેલની નિકાસ કરે છે. નોવાકે કહ્યું કે જો યુરોપ રશિયા પાસેથી તેલની આયાત કરવાનું બંધ કરશે તો તેને ઉર્જા સંકટનો સામનો કરવો પડશે. યુરોપિયન નેતાઓએ આ સમજવાની જરૂર છે.

તેમણે વધુમાં કહ્યું કે રશિયા યુરોપમાં જે તેલની નિકાસ કરે છે તેને બદલવામાં એક વર્ષથી વધુ સમય લાગશે. આવી સ્થિતિમાં યુરોપના નેતાઓએ પણ તેમના લોકો સાથે આ વિશે વાત કરવી જોઈએ. જો રશિયા તરફથી ઓઇલ સપ્લાય પર પ્રતિબંધ છે, તો અમે તેના માટે તૈયાર છીએ. આ સાથે નોવાકે કહ્યું કે યુરોપને કુલ ગેસ સપ્લાયમાં રશિયાનું યોગદાન 40 ટકાની નજીક છે. રશિયા ક્યારેય તેની જવાબદારીઓથી દૂર નથી રહ્યું. જો અમારી સામે કોઈપણ પ્રકારની કાર્યવાહી કરવામાં આવશે તો તેનો યોગ્ય જવાબ આપવામાં આવશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *