લાકડાની શોધમાં ગયેલ ખેડૂતને મળી એક ગુફા ગુફાની અંદર જે જોયું એ પછી થયું એવું - khabarilallive    

લાકડાની શોધમાં ગયેલ ખેડૂતને મળી એક ગુફા ગુફાની અંદર જે જોયું એ પછી થયું એવું

આપણી ધરતી પર ઘણી એવી રહસ્યમય પ્રાકૃતિક જગ્યાઓ છે, જેને જોઈને ક્યારેક વિશ્વાસ કરવો મુશ્કેલ થઈ જાય છે. શું તમે જાણો છો કે આપણી ધરતી પર એક એવી ગુફા પણ છે, જેની પોતાની ઋતુ હોય છે. વિશ્વની સૌથી મોટી ગુફા તરીકે જાણીતી આ ગુફા એક ખેડૂતને અજાણતામાં મળી આવી હતી. અહીં આવીને તમને બીજી દુનિયાનો અહેસાસ કરાવે છે, ગુફાની અંદર નદી, જંગલ, પ્રાણીઓ અને પોતાનું આકાશ છે. આ ગુફા લગભગ પાંચ કિલોમીટર લાંબી છે.

જો તમે એડવેન્ચરના ચાહક છો તો આ જગ્યા તમારા માટે છે. વિયેતનામના ફોંગ ન્હા-કે બેંગ નેશનલ પાર્કમાં આવેલી વિશ્વની સૌથી મોટી ગુફાને અન્ય દુનિયાનો માર્ગ કહેવાય છે. આ ગુફાનું નામ ‘હંગ સોન ડુંગ’ છે. પૃથ્વીથી લગભગ 262 મીટર નીચે અને પાંચ કિ.મી. આ લાંબી ગુફા રહસ્યોથી ભરેલી છે. તેને ‘ધ ગ્રેટ વોલ ઓફ વિયેતનામ’ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, વર્ષ 2009માં બ્રિટિશ કેવ રિસર્ચ એસોસિએશનની એક ટીમે અહીં સર્વે કર્યો હતો.

મહિનાઓના સંશોધન પછી, શ્રી હોવર્ડ લિમ્બર્ટની આગેવાની હેઠળની ટીમે તેને વિશ્વની સૌથી મોટી કુદરતી ગુફા તરીકે સ્થાન આપ્યું. આ પહેલા પણ ઘણી વખત ગુફાની લંબાઈ અને પહોળાઈનું યોગ્ય માપ લીધા બાદ તેને સૌથી મોટી ગુફાનો દરજ્જો આપવામાં આવ્યો હતો. અહીં આવવું કોઈ સપનાથી ઓછું નથી, તમે આ ગુફાની અંદર આવો અને તમને લાગશે કે તમે બીજી દુનિયામાં આવી ગયા છો. દુનિયાને આ ગુફા વિશે વર્ષ 2008-09માં ખબર પડી હતી.

જોકે કેટલાક લોકોનું કહેવું છે કે આ ગુફા આના કરતા ઘણા વર્ષો જૂની છે. ‘હંગ સોન ડુંગ’ સત્તાવાર રીતે શોધાયાના વર્ષો પહેલા 1991માં ખેડૂત ‘હો ખાન’ દ્વારા તેની શોધ કરવામાં આવી હતી. તે માણસ ખોરાક અને લાકડાની શોધમાં નીકળ્યો હતો, ત્યારે જ તે આ ગુફા સુધી પહોંચ્યો. ઘણા વર્ષો પછી એ જ ખેડૂતની મદદથી ગુફાના વધુ રહસ્ય પરથી પડદો ઊંચકાયો. ખેડૂતે ગુફા વિશે પોતાના લોકોને એવી ઘણી વાતો કહી, જેના વિશે કોઈ વિશ્વાસ કરી શક્યું નહીં.

હો ખાને જણાવ્યું કે ગુફામાં નદીઓ, જંગલો, પ્રાણીઓ અને વિવિધ પ્રકારના હવામાન છે. જો કે ત્યાંથી પાછા ફર્યા પછી, ખેડૂત ગુફાનો રસ્તો ભૂલી ગયો હતો, ઘણા વર્ષો સુધી ભટક્યા પછી, તે ફરીથી તે જગ્યાએ પહોંચ્યો. સર્વેક્ષણ પૂર્ણ થયા પછી, તેને વર્ષ 2013 માં સામાન્ય લોકો માટે ખોલવામાં આવ્યું હતું. વિશ્વની સૌથી મોટી ગુફા હોવાને કારણે તેનું નામ ગિનિસ બુક ઓફ વર્લ્ડ રેકોર્ડમાં પણ નોંધાયેલું છે. ગુફાની સુંદરતા જોઈને દરેક વ્યક્તિ મંત્રમુગ્ધ થઈ જાય છે.

આ ગુફાના ઘણા વીડિયો અને ફોટોઝ હવે સામે આવી રહ્યા છે, તેને જોવા માટે દર વર્ષે ઘણા પ્રવાસીઓ વિયેતનામ આવે છે. તેની વિશેષતા અને પૃથ્વીના અન્ય ભાગોથી અલગ હવામાન પણ તેને બાકીની ગુફાઓથી અલગ બનાવે છે. જેને જોવા માટે હવે દૂર-દૂરથી પ્રવાસીઓ અહીં આવે છે. ઘણી વખત, નિષ્ણાતોના સર્વેક્ષણ અને તેની વિશેષતાઓને ધ્યાનમાં લેતા, એવું માનવામાં આવતું હતું કે આ ગુફા ખરેખર અન્ય ગુફાઓથી અલગ છે. આ સૌથી સુંદર અને સૌથી લાંબી ગુફા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *