રશિયાના પત્રકારે યુક્રેનના બાળકો માટે કર્યું એવું કામ પુતિન રહી ગયા હેરાન દેશ દુનિયામાં પણ થઈ ચર્ચા - khabarilallive    

રશિયાના પત્રકારે યુક્રેનના બાળકો માટે કર્યું એવું કામ પુતિન રહી ગયા હેરાન દેશ દુનિયામાં પણ થઈ ચર્ચા

રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચેના યુદ્ધે સમગ્ર વિશ્વમાં અશાંતિ ફેલાવી છે. આ યુદ્ધ ક્યારે સમાપ્ત થશે તે કહી શકાય તેવી સ્થિતિમાં કોઈ નથી. આ દરમિયાન, એક રશિયન પત્રકારે યુક્રેનના બાળકોને મદદ કરવા માટે એક મોટું પગલું ભરતા, તેનું નોબેલ પુરસ્કાર વેચી દીધું.

આ પત્રકારનું નામ દિમિત્રી મુરાટોવ છે જેમને શાંતિ માટે નોબેલ પુરસ્કાર મળ્યો હતો. તેઓએ સોમવારે રાત્રે તેની હરાજી કરી હતી. મુરાટોવ યુક્રેનમાં યુદ્ધથી વિસ્થાપિત થયેલા બાળકોને મદદ કરવા માટે હરાજીમાંથી મળેલી રકમ સીધી યુનિસેફને આપશે.

2021 માં ગોલ્ડ મેડલ એનાયત થયો.દિમિત્રી મુરાટોવને ઑક્ટોબર 2021માં ગોલ્ડ મેડલ એનાયત કરવામાં આવ્યો હતો. મુરાટોવે રશિયન અખબાર નોવાયા ગેઝેટની સ્થાપના કરી અને જ્યારે પેપર માર્ચમાં બંધ થયું ત્યારે તેના મુખ્ય સંપાદક હતા. એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે યુક્રેન પર રશિયાના હુમલા અને પત્રકારો પર રશિયન ક્રેકડાઉન વિરુદ્ધ લોકોના અસંતોષને દબાવવાના કારણે આ અખબારને બંધ કરવામાં આવ્યું હતું.

હરાજીમાંથી મળેલી રકમ દાનમાં આપવાની જાહેરાત કરી.મુરાટોવે ઇનામની હરાજીમાંથી $500,000 દાનમાં આપવાની જાહેરાત કરી છે. તેમણે કહ્યું કે આ દાનનો હેતુ શરણાર્થી બાળકોને ભવિષ્ય માટે તક આપવાનો છે. મુરાટોવે એક ઈન્ટરવ્યુમાં કહ્યું હતું કે તે ખાસ કરીને યુક્રેનમાં સંઘર્ષથી અનાથ થઈ ગયેલા બાળકો વિશે ચિંતિત છે. “અમે તેમનું ભવિષ્ય પરત કરવા માંગીએ છીએ,” તેમણે કહ્યું.

હેરિટેજ હરાજી કોઈ ભાગ નથી લઈ રહી
મુરાટોવે હેરિટેજ ઓક્શન્સ દ્વારા બહાર પાડવામાં આવેલા એક વિડિયોમાં જણાવ્યું હતું કે તે મહત્વનું છે કે રશિયા સામેના આંતરરાષ્ટ્રીય પ્રતિબંધો દુર્લભ રોગોની સારવાર માટે ઉપયોગમાં લેવાતી દવાઓ અને બોન મેરો ટ્રાન્સપ્લાન્ટ જેવી માનવતાવાદી સહાયને જરૂરિયાતવાળા લોકો સુધી પહોંચતા અટકાવતા નથી. હરાજી કરનાર હેરિટેજ ઓક્શન્સ આવકમાં કોઈ ભાગ લેતો નથી.

મુરાતોવને ગયા વર્ષે ફિલિપાઈન્સની પત્રકાર મારિયા રેસા સાથે સંયુક્ત રીતે નોબેલ શાંતિ પુરસ્કાર આપવામાં આવ્યો હતો. પોતપોતાના દેશોમાં અભિવ્યક્તિની સ્વતંત્રતા જાળવવા માટેના તેમના સંઘર્ષ માટે તેમનું સન્માન કરવામાં આવ્યું હતું. મુરાટોવ 2014 માં રશિયા દ્વારા ક્રિમીઆના જોડાણ અને યુક્રેન સામે યુદ્ધ છેડવાના સખત ટીકાકાર રહ્યા છે.

આ સૈન્ય કાર્યવાહી આંતરરાષ્ટ્રીય કાયદા અનુસાર છે સાથે જ પુતિને દાવો કર્યો કે આ યુદ્ધ નથી પરંતુ આ એક વિશેષ સૈન્ય ઓપરેશન છે. આ અભિયાન આંતરરાષ્ટ્રીય કાયદાનું સંપૂર્ણ પાલન કરે છે. યુક્રેનસ્કા પ્રવદાએ રાષ્ટ્રપતિને ટાંકીને કહ્યું કે તેમને કોસોવો પર સંયુક્ત રાષ્ટ્રની આંતરરાષ્ટ્રીય અદાલતના નિર્ણયને પણ યાદ છે.

તેમણે કહ્યું, જ્યારે કોઈ વિસ્તારને રાજ્યથી અલગ કરવામાં આવે છે, ત્યારે કેન્દ્ર સરકારની પરવાનગી લેવી જરૂરી નથી. તેમણે તે મુદ્દા પર કહ્યું કે, આ કિસ્સામાં ડોનબાસ પ્રજાસત્તાકોને કિવ સત્તાવાળાઓ પાસેથી પરવાનગી લેવાની જરૂર નથી. તેણે પોતાની સ્વતંત્રતા જાહેર કરી. આ સંદર્ભે, અમને તેમને ઓળખવાનો અધિકાર હતો કે નહીં? અલબત્ત અમે કર્યું.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *