આ 7 આહાર માંથી કોઈ એક પણ ખાવા લાગશો તો ક્યારેય નહીં થાય ગેસ કે કબજિયાતની સમસ્યા - khabarilallive    

આ 7 આહાર માંથી કોઈ એક પણ ખાવા લાગશો તો ક્યારેય નહીં થાય ગેસ કે કબજિયાતની સમસ્યા

આપણે બધાને આપણા જીવનના કોઈને કોઈ તબક્કે કબજિયાત જેવી પાચન તંત્રને લગતી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડે છે. આ સમસ્યા આપણા માટે ખૂબ જ અસ્વસ્થ બની શકે છે અને તેના કારણે આપણને ઘણી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડે છે. સારી વાત એ છે કે આપણા રસોડામાં કેટલાક એવા ઘટકો છે જે કબજિયાત જેવી સ્થિતિને દૂર કરવામાં ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે.

દહીં દહીંમાં પ્રોબાયોટીક્સ નામના સૂક્ષ્મ જીવો હોય છે. આ સારા બેક્ટેરિયા છે જે આંતરડાના સ્વાસ્થ્યને સુધારે છે અને મળને નરમ કરવામાં પણ મદદ કરે છે. સંશોધનમાં એ પણ સાબિત થયું છે કે સ્વાદ વગરના દહીંનો ઉપયોગ કરવાથી કબજિયાતમાં રાહત મળે છે. જો તમે સવારે ફ્રેશ થતા પહેલા દહીંનું સેવન કરો છો, તો તેનાથી ઘણો ફાયદો થાય છે.

ફાઇબર સમૃદ્ધ ખોરાક ફાઈબરયુક્ત ખોરાક કબજિયાતની સમસ્યામાં રાહત આપે છે. ફણગાવેલા મગ, ચણા, દાળ, લીલા શાકભાજીને ખોરાકમાં મહત્તમ માત્રામાં સામેલ કરો. સ્પ્રાઉટ્સને ભોજનમાં ઉમેરીને કબજિયાતની સમસ્યા દૂર થાય છે.

બ્રોકોલી બ્રોકોલીમાં સલ્ફોરાફેન હોય છે જે પાચનને સરળ બનાવે છે અને પેટમાં સારા બેક્ટેરિયા ઉત્પન્ન કરે છે. તે પેટમાં રહેલા સૂક્ષ્મ જીવોના વિકાસને અટકાવે છે જે પાચન સાથે ગડબડ કરી શકે છે. તમે તેને કાચા સ્વરૂપમાં પણ ખાઈ શકો છો.

સફરજન અને પિઅર સફરજન અને નાશપતીનોમાં એવા પદાર્થો હોય છે જે પાચનમાં સુધારો કરે છે જેમ કે ફાઈબર, ફ્રુક્ટોઝ, સોર્બીટોલ વગેરે. આ ફળોમાં પાણીનું પ્રમાણ પણ હોય છે જે કબજિયાતને દૂર કરવામાં મદદરૂપ છે. તેનો સંપૂર્ણ લાભ મેળવવા માટે, તેને કાચા સ્વરૂપમાં ખાઓ અને તેને છાલશો નહીં.

દ્રાક્ષ દ્રાક્ષમાં માત્ર ફાઈબર જ નથી પણ તેમાં પાણી પણ હોય છે જે તમારી પાચન તંત્ર માટે સારું છે. તે તમારા સ્ટૂલને નરમ કરવામાં પણ મદદ કરે છે. જો તમે કબજિયાતથી રાહત મેળવવા માંગતા હોવ તો દરરોજ થોડી દ્રાક્ષ ખાઓ.

કિવિ 100 ગ્રામ કીવીમાં 2 થી 3 ગ્રામ ફાઈબર હોય છે. તે આંતરડામાં પ્રવાહ વધારવામાં મદદ કરે છે. કિવીમાં એવા ઘટકો છે જે ઉપલા જઠરાંત્રિય માર્ગમાં હલનચલનને પ્રોત્સાહન આપે છે. તે પાચન સુધારવાનું કામ કરે છે. તેમાં ઘણા ફાયટોકેમિકલ્સ હોય છે જે પાચન તંત્ર માટે ફાયદાકારક હોય છ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *