આ જગ્યાએ છેલ્લા 24 કલાકમાં વરસાદની જોરશોર થી શરૂઆત છેલ્લા 27 વર્ષનો રેકોર્ડ તોડયો - khabarilallive
     

આ જગ્યાએ છેલ્લા 24 કલાકમાં વરસાદની જોરશોર થી શરૂઆત છેલ્લા 27 વર્ષનો રેકોર્ડ તોડયો

ઉત્તરપૂર્વમાં ચોમાસાનો વરસાદ શરૂ થતાં, મેઘાલયના ચેરાપુંજીમાં 24 કલાકમાં 811.6 નો રેકોર્ડ નોંધાયો હતો.છેલ્લા 27 વર્ષમાં જૂન મહિનામાં આ સૌથી વધુ વરસાદ છે. ભારતીય હવામાન વિભાગ (IMD) અનુસાર, ચેરાપુંજીમાં મંગળવારે સવારે 8.30 વાગ્યાથી બુધવારે સવારે 8.30 વાગ્યા સુધી ભારે વરસાદ પડ્યો હતો.

IMD એ રેકોર્ડ રાખવાનું શરૂ કર્યું ત્યારથી વિશ્વના સૌથી વરસાદી સ્થળો પૈકીનું એક ચેરાપુંજી, જૂન મહિનામાં એક જ દિવસમાં માત્ર દસ વખત 750 મીમીથી વધુ વરસાદ નોંધાયો છે.16 જૂન, 1995ના રોજ, પૂર્વ ખાસી હિલ્સમાં આવેલા શહેરમાં 1563.3 મીમી વરસાદ નોંધાયો હતો.

એટલું જ નહીં તેના એક દિવસ પહેલા એટલે કે 15 જૂન, 1995ના રોજ અહીં 930 મીમી વરસાદ નોંધાયો હતો.આ સિવાય ચેરાપુંજીથી 10 કિમી દૂર અને જમીનથી 1491 મીટરની ઉંચાઈ પર આવેલા માસીનરામમાં 24 કલાકમાં 710 મિમી વરસાદ નોંધાયો છે. 7 જૂન 1966ના રોજ અહીં સૌથી વધુ 945 મીમી વરસાદ નોંધાયો હતો.

ચોમાસુ શુક્રવારે બંગાળના દક્ષિણ વિસ્તારમાં પહોંચી શકે છે.હવામાન વિભાગે જણાવ્યું કે દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું બુધવારે મહારાષ્ટ્ર, કર્ણાટક, તમિલનાડુ અને તટીય આંધ્ર પ્રદેશના વધુ ભાગોમાં આગળ વધ્યું. આના કારણે ઉત્તરપૂર્વ અને ઉપ-હિમાલયના પશ્ચિમ બંગાળ અને સિક્કિમમાં આગામી પાંચ દિવસ દરમિયાન ભારે વરસાદ ચાલુ રહેવાની શક્યતા છે. ચોમાસુ શુક્રવારે બંગાળના દક્ષિણ વિસ્તારમાં પહોંચી શકે છે.

IMD અનુસાર, બંગાળની ખાડીમાંથી નીચા ઉષ્ણકટિબંધીય સ્તરે મજબૂત દક્ષિણ-પશ્ચિમ પવનો અને મધ્ય ઉષ્ણકટિબંધીય સ્તરે પશ્ચિમી પવનોના પ્રભાવ હેઠળ, 15 જૂને અરુણાચલ પ્રદેશ, 15-16 જૂને આસામ અને મેઘાલયમાં છૂટાછવાયા સ્થળોએ ભારે વરસાદ થવાની સંભાવના છે. થાય છે. આ સિવાય હવામાન વિભાગે 17 જૂને ઉપ-હિમાલયી પશ્ચિમ બંગાળ અને સિક્કિમમાં ભારે વરસાદની સંભાવના વ્યક્ત કરી છે.

માસીનરામ ભારતનું સૌથી વરસાદી સ્થળ
મસીનરામ હાલમાં ભારતમાં સૌથી વધુ વરસાદ ધરાવતું સ્થળ છે. તે સરેરાશ વાર્ષિક 11802.4 મીમી (1974-2022 ની સરેરાશ) વરસાદ મેળવે છે. IMDના પ્રાદેશિક કેન્દ્ર ગુવાહાટીના વૈજ્ઞાનિક સુનીત દાસે જણાવ્યું હતું કે ચેરાપુંજી એક વર્ષમાં સરેરાશ 11359.4 mm (1971-2020 ની સરેરાશ) મેળવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *