શા માટે શંકર ભગવાને શનિદેવને ૧૯ વર્ષ સુધી પીપળના ઝર નીચે ઊંધા લટકાવી દીધા હતા - khabarilallive    

શા માટે શંકર ભગવાને શનિદેવને ૧૯ વર્ષ સુધી પીપળના ઝર નીચે ઊંધા લટકાવી દીધા હતા

શનિવારે શનિદેવની પૂજા કરવામાં આવે છે. આવી સ્થિતિમાં જો શનિદેવ ક્રોધિત થઈ જાય તો વ્યક્તિના જીવનમાં મોટું નુકસાન અને ખરાબ અસર થાય છે, પરંતુ જો શનિદેવ પ્રસન્ન થઈ જાય તો તમામ શક્તિઓ ટળી જાય છે. જો તમે શનિદેવના ભક્ત છો તો શું તમે જાણો છો કે ભગવાન શિવે શનિદેવને 19 વર્ષ સુધી પીપળના ઝાડ પર ઉંધા લ કાવી રાખ્યા હતા.

હા, તમે તેના પર વિશ્વાસ કરશો નહીં, પરંતુ તે સાચું છે અને આજે અમે તમને તેની પાછળની પૌરાણિક કથા જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ. ગીધ એ શનિદેવનું વાહન છે. કહેવાય છે કે સૂર્યદેવે પોતાના પુત્રોને તેમની ક્ષમતા અનુસાર સાર્વભૌમત્વ આપ્યું હતું.

પરંતુ પિતાના આદેશનો અનાદર કરીને શનિદેવે અન્ય દુનિયા પર પણ કબજો જમાવ્યો હતો. આવી સ્થિતિમાં, સૂર્યદેવની વિનંતી પર ભગવાન શંકરે તેમના ગણોને શનિદેવ સાથે યુદ્ધ કરવા મોકલ્યા, પરંતુ શનિદેવે તે બધાને હરાવી દીધા. તે પછી ભગવાન શંકરને શનિદેવ સાથે યુદ્ધ કરવા મજબૂર કરવામાં આવ્યા.

એવું કહેવાય છે કે આ ભીષણ યુદ્ધમાં શનિદેવે ભગવાન શંકર તેમની મારક દ્રષ્ટિ નાખી, ત્યારબાદ મહાદેવે તેમની ત્રીજી આંખ ખોલી અને શનિ અને તેના તમામ સંસારનો નાશ કર્યો. એટલું જ નહીં પરંતુ ભગવાન ભોલેનાથે શનિદેવને પોતાના ત્રિશૂળના અચૂક પ્રહારથી બેભાન કરી દીધા હતા.

ત્યાર બાદ ભગવાન શંકરે શનિદેવને પાઠ ભણાવવા માટે તેમને 19 વર્ષ સુધી પીપળના ઝાડ પર ઊંધા લટકાવી દીધા હતા. એવું કહેવાય છે કે આ વર્ષો દરમિયાન શનિદેવ ભગવાન ભોલેનાથની પૂજામાં લીન હતા, પરંતુ પુત્ર-મોહથી પીડિત સૂર્યદેવે મહાદેવને શનિદેવને જીવન આપવાનું કહ્યું હતું. તે પછી ભગવાન ભોલેનાથે પ્રસન્ન થઈને શનિદેવને મુક્ત કર્યા એટલું જ નહીં પરંતુ તેમને પોતાનો શિષ્ય બનાવીને વિશ્વના દંડાધિકારીક તરીકે નિયુક્ત કર્યા.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *