યુક્રેન રશિયા વચ્ચે મહાયુદ્ધ સતત ચાલુ રહેતા પુતિન એ ભારત જોડે કર્યો સોથી મોટો કરાર - khabarilallive    

યુક્રેન રશિયા વચ્ચે મહાયુદ્ધ સતત ચાલુ રહેતા પુતિન એ ભારત જોડે કર્યો સોથી મોટો કરાર

રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે વિશ્વયુદ્ધ ચાલી રહ્યું છે અને તે કેટલો સમય ચાલશે તે અંગે કંઈ કહી શકાય તેમ નથી. યુદ્ધની વચ્ચે પહેલીવાર રશિયાએ ભારતને મોટી ભેટ આપી છે. રશિયાએ ભારત સાથે એક મહત્વપૂર્ણ કરાર પર હસ્તાક્ષર કર્યા છે.

આ કરાર હેઠળ, એક મોટી રશિયન કંપની ભારતના એરપોર્ટ માટે લેન્ડિંગ સિસ્ટમ સાધનો પ્રદાન કરશે. આ અંગે એરપોર્ટ ઓથોરિટી ઓફ ઈન્ડિયા (AAI) અને રશિયન કંપની વચ્ચે એક કરાર પર હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા છે.

દિલ્હીમાં રશિયાના દૂતાવાસે એક અધિકૃત નિવેદન બહાર પાડીને જણાવ્યું હતું કે, રશિયન કંપની, સાયન્ટિફિક એન્ડ પ્રોડક્શન કોર્પોરેશન-રેડિયો ટેકનિકલ સિસ્ટમ્સ (NPO-RTS) દ્વારા ભારત સાથે કરાયેલા કરાર અનુસાર, રશિયન બાજુથી ILS-734 લેન્ડિંગ સિસ્ટમ. ભારતમાં એરપોર્ટ માટે સેટ આપવામાં આવશે. આ પણ વાંચો -રશિયા-યુક્રેન વિશ્વયુદ્ધઃ અમેરિકાએ યુક્રેનને આપ્યું ‘બ્રહ્માસ્ત્ર’, ઝેલેન્સકીએ પુતિનને દેખાડી આંખો, કહ્યું- અમે કોઈના ગુલામ નથી

વ્યવહારો રૂપિયા અને રૂબલમાં થશે
કરાર અનુસાર, આ 34 રેડિયો સેટ ભારતના 24 અલગ-અલગ એરપોર્ટ પર લગાવવામાં આવશે. દૂતાવાસના જણાવ્યા અનુસાર, ભારતને આ સાધનો આ વર્ષના નવેમ્બર મહિનાથી મળવાનું શરૂ થશે. આ કરારના વ્યવહારો માટે રાષ્ટ્રીય કરન્સી એટલે કે રૂપિયો અને રૂબલનો ઉપયોગ કરવામાં આવશે. આ પણ વાંચો – રશિયા ફરી યૂક્રેનના શહેરો પર ઘાતક મિસાઈલોથી હુમલો કરી રહ્યું છે, ડોનબાસ, ખાર્સન સહિત અનેક વિસ્તારોમાં તબાહી વિડીયો જુઓ

જણાવી દઈએ કે એરપોર્ટ ઓથોરિટી ઓફ ઈન્ડિયાએ દેશના 24 અલગ-અલગ એરપોર્ટના આધુનિકીકરણ માટે આ લેન્ડિંગ ઈક્વિપમેન્ટ માટે ટેન્ડર બહાર પાડ્યા હતા. જેમાં વિશ્વભરમાં રેડિયો સેટ બનાવતી મોટી વૈશ્વિક કંપનીઓએ ભાગ લીધો હતો. પરંતુ આ ટેન્ડર રશિયન કંપનીના હાથમાં છે.

રશિયન રાજદૂતે કહ્યું કે બિઝનેસ મહત્વપૂર્ણ છે
ભારતમાં રશિયન એમ્બેસેડર ડેનિસ અલીપોવે જણાવ્યું હતું કે NPO-RTS અને AAI વચ્ચેનો કરાર ભારતમાં ગ્રાઉન્ડ-આધારિત રેડિયો સાધનોના અત્યંત સ્પર્ધાત્મક બજારમાં રશિયન વ્યવસાય માટે એક સફળતા બની ગયો છે.

તેમણે કહ્યું કે તેમાં કોઈ શંકા નથી કે કોન્ટ્રાક્ટનો સફળ અમલ ભારતીય એરપોર્ટ ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરના આધુનિકીકરણ માટે સંયુક્ત પ્રોજેક્ટના અમલીકરણ માટે નવી તકો ખોલશે. રશિયન રાજદૂતે જણાવ્યું હતું કે NPO-RTS એ પોતાની જાતને એક વિશ્વસનીય ભાગીદાર તરીકે સ્થાપિત કરી છે, તેણે જમીન આધારિત રેડિયો સાધનોના સપ્લાય માટે ડઝનબંધ પ્રોજેક્ટ્સ અમલમાં મૂક્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *