અટકેલું ચોમાસું વધ્યું આગળ તૈયાર રહે આ રાજ્યના લોકો આવશે ધોધમાર વરસાદ - khabarilallive    

અટકેલું ચોમાસું વધ્યું આગળ તૈયાર રહે આ રાજ્યના લોકો આવશે ધોધમાર વરસાદ

રાષ્ટ્રીય રાજધાની દિલ્હી અને એનસીઆરમાં હીટ વેવને કારણે તાપમાનમાં વધારો થયો છે. કાળઝાળ ગરમીથી લોકો પરેશાન છે. શનિવારે આંશિક વાદળછાયું વાતાવરણ રહેશે. વાવાઝોડાના વાદળો પણ આવવાની શક્યતા છે. ગરમીના મોજાની આગાહી નથી. તે જ સમયે, પ્રિ-મોન્સૂન દેશના અન્ય ઘણા રાજ્યોમાં દસ્તક દીધી છે.

જેના કારણે ભારે વરસાદની ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે. ભારતીય હવામાન વિભાગ (IMD) એ શુક્રવારે જણાવ્યું હતું કે દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું સામાન્ય રીતે આગળ વધી રહ્યું છે અને આગામી બે દિવસમાં મહારાષ્ટ્રમાં પ્રવેશ કરશે. હવામાન નિરીક્ષણ એજન્સીએ અરુણાચલ પ્રદેશમાં આગામી પાંચ દિવસ દરમિયાન આસામ અને મેઘાલયમાં ભારે વરસાદની ચેતવણી જારી કરી છે.

ભારતીય હવામાન વિભાગ (IMD)ના વરિષ્ઠ વૈજ્ઞાનિક આરકે જેનામાનીએ જણાવ્યું હતું કે ચોમાસું 29 મેના રોજ કેરળના દરિયાકાંઠે પહોંચ્યું હતું અને 31 મેથી 7 જૂનની વચ્ચે દક્ષિણ અને મધ્ય અરબી સમુદ્ર, કેરળ, કર્ણાટક અને તમિલનાડુના ભાગોને આવરી લે છે. ઉત્તરપૂર્વ ભારતને આવરી લે છે. તેમણે એમ પણ કહ્યું કે ચોમાસાની પ્રગતિમાં કોઈ વિલંબ નથી. તે આગામી બે દિવસમાં મહારાષ્ટ્ર અને આગામી બે દિવસમાં મુંબઈ પહોંચે તેવી શક્યતા છે.

હવામાનશાસ્ત્રીએ જણાવ્યું હતું કે આગામી બે દિવસમાં ચોમાસું ગોવા અને મહારાષ્ટ્ર, કર્ણાટક, આંધ્ર પ્રદેશ અને તમિલનાડુના કેટલાક વધુ ભાગોમાં આગળ વધવા માટે ચોમાસાની સ્થિતિ સંપૂર્ણ રીતે અનુકૂળ છે. આ રાજ્યોમાં ભારે વરસાદ થશે.

દિલ્હીમાં ચોમાસા વિશે શું કહ્યું હવામાનશાસ્ત્રી જેનામાનીએ જાણો જેનામાનીએ કહ્યું કે આગામી થોડા દિવસોમાં અરુણાચલ પ્રદેશ, આસામ અને મેઘાલયમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. આસામ રાજ્ય ગયા મહિને પૂરની ઝપેટમાં આવ્યું હતું. ચોમાસા પહેલાના તીવ્ર વરસાદ અને પૂરને કારણે રાજ્યના ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરને ભારે નુકસાન થયું હતું, જેનાથી પુલો, રસ્તાઓ અને રેલવે ટ્રેકને અસર થઈ હતી.

જ્યારે તેમને પૂછવામાં આવ્યું કે શું ચોમાસું દિલ્હી-NCR અને ઉત્તર પશ્ચિમ ભારતના અન્ય ભાગોમાં સામાન્ય તારીખની આસપાસ પહોંચશે. આના પર તેણે કહ્યું કે હજુ કંઈપણ કહેવું વહેલું છે. ગયા વર્ષે, IMD એ અનુમાન લગાવ્યું હતું કે ચોમાસું તેની સામાન્ય તારીખ 27 જૂનના લગભગ બે અઠવાડિયા પહેલા દિલ્હી પહોંચશે.

IMDએ કહ્યું કે ચોમાસું 16 જૂનથી 22 જૂનની વચ્ચે ઉત્તર પ્રદેશ પહોંચવાની શક્યતા છે. 1 જૂનથી, જ્યારે ચોમાસાની સિઝન શરૂ થાય છે, ત્યારે દેશમાં 42 ટકા ઓછો વરસાદ થયો છે, જેમાં ઉત્તર પશ્ચિમ ભારતમાં 94 ટકા વરસાદની ખાધ નોંધવામાં આવી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *