યુક્રેન એ યુદ્ધ વિશે કરી મોટી ભવિષ્યવાણી આ દેશના પીએમ ને તાત્કાલિક આવવું પડ્યું કિવ શહેરમાં - khabarilallive    

યુક્રેન એ યુદ્ધ વિશે કરી મોટી ભવિષ્યવાણી આ દેશના પીએમ ને તાત્કાલિક આવવું પડ્યું કિવ શહેરમાં

યુક્રેને વર્તમાન સંજોગોમાં રશિયા સાથે યુદ્ધવિરામની શક્યતાને નકારી કાઢી છે. એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે ડોનબાસમાં ભીષણ લડાઈ અને ત્યાંના ઉદ્યોગોને ભારે નુકસાન થયા બાદ યુદ્ધવિરામ થઈ શકે નહીં.

યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકીએ આ મુદ્દે કહ્યું છે કે 24 ફેબ્રુઆરી પહેલા પરિસ્થિતિ પર જઈને બંને દેશો વચ્ચે યુદ્ધવિરામ થઈ શકે છે. આ પછી, તેમણે કહ્યું, યુક્રેનના પ્રદેશો પર રશિયાનો કબજો અસ્થાયી છે. ટૂંક સમયમાં રશિયાએ 2014 થી કબજે કરેલા તમામ પ્રદેશો પાછા લેવામાં આવશે, જેમાં ડોનબાસ, ક્રિમીઆ અને મેરીપોલનો સમાવેશ થાય છે.

યુક્રેન એક ઇંચ પણ જમીન છોડશે નહીં
રવિવારે કિવ પહોંચેલા પોલેન્ડના રાષ્ટ્રપતિ આન્દ્રેઝ ડુડાએ યુક્રેનની સંસદને સંબોધિત કરી હતી. કહ્યું કે, દેશની એક ઇંચ જમીન પણ છોડવી એ યુક્રેન અને સાથી દેશોને નબળું પાડવા જેવું હશે. તેમણે યુક્રેનને ખાતરી આપી હતી કે પોલેન્ડ તેની સાથે મક્કમપણે ઊભું છે. પોલેન્ડ પણ યુરોપિયન યુનિયનનું સભ્યપદ મેળવવા માટે યુક્રેનની જોરદાર હિમાયત કરશે.

પોલેન્ડના રાષ્ટ્રપતિએ આ વાત કહી પોલિશ રાષ્ટ્રપતિએ કહ્યું, ફક્ત યુક્રેનને તેનું ભવિષ્ય નક્કી કરવાનો અધિકાર છે, અન્ય કોઈને નહીં. રશિયન હુમલા બાદ ડુડા યુક્રેનની સંસદને સંબોધન કરનાર પ્રથમ વિદેશી નેતા છે. પોલેન્ડ એકમાત્ર પડોશી દેશ છે જ્યાં યુક્રેનથી ભાગી ગયેલા છ મિલિયન લોકોમાંથી અડધાથી વધુ લોકોએ આશ્રય લીધો છે.

તેથી જ રશિયા પોલેન્ડ પર હુમલો કરવાની હિંમત એકત્ર કરી શક્યું નહીં.પોલેન્ડ એકમાત્ર એવો દેશ છે જ્યાંથી યુક્રેનને મોટા ભાગના વિદેશી શસ્ત્રોનો પુરવઠો મળે છે. પોલેન્ડ નાટો (નોર્થ એટલાન્ટિક ટ્રીટી ઓર્ગેનાઈઝેશન) નો સભ્ય દેશ હોવાથી, રશિયા તેના પર હુમલો કરવાની હિંમત એકત્ર કરી શક્યું નથી. પરંતુ રશિયાએ તેનો ગેસ સપ્લાય બંધ કરી દીધો છે.

ડોનબાસમાં કબજો મેળવવા માટે ભીષણ યુદ્ધ
મેરીપોલ કબજે કર્યા પછી, રશિયન સૈન્યનું સંપૂર્ણ ધ્યાન હવે ડોનબાસ (ડોનેટ્સક અને લુહાન્સ્ક) ના કબજે પર છે. લુહાન્સ્કને કબજે કરવા માટે, રશિયન બાજુએ સ્વાયરોડોન્સ્ક અને લિસિચાન્સ્ક પર ભારે તોપમારો કરવામાં આવી રહ્યો છે. યુક્રેન તરફથી પણ યોગ્ય જવાબ આપવામાં આવી રહ્યો છે. પરંતુ યુક્રેનની સેના પાસે હથિયારોની અછતથી રશિયનોને ફાયદો થઈ રહ્યો છે. અહીં યુક્રેનના અલગતાવાદીઓ પણ રશિયનો સાથે લડી રહ્યા છે.

યુક્રેનની અર્થવ્યવસ્થા પર અસર તેઓ 2014 થી ડોનબાસના એક ભાગના કબજામાં છે. હવે સમગ્ર ડોનબાસને કબજે કરવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવી રહ્યો છે. ડોનબાસ યુક્રેનના ઔદ્યોગિક પ્રદેશમાં છે, જ્યાં મોટા ભાગનું યુક્રેનિયન ઉત્પાદન થયું છે. પરંતુ રશિયન હુમલાને કારણે થયેલી તબાહી બાદ ત્યાંની સ્થિતિ વધુ વણસી ગઈ છે. સ્વાભાવિક છે કે તેની અસર યુક્રેનની અર્થવ્યવસ્થા પર પણ પડશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *