પુતિનની ધમકી બાદ આ દેશનું મોટું એલાન નાટોનો સદસ્ય બનતા જ કરશે યુદ્ધની તૈયારી - khabarilallive    

પુતિનની ધમકી બાદ આ દેશનું મોટું એલાન નાટોનો સદસ્ય બનતા જ કરશે યુદ્ધની તૈયારી

ફિનલેન્ડના પ્રમુખ અને સરકારે રવિવારે જાહેરાત કરી હતી કે નોર્ડિક દેશ નાટોના સભ્યપદ માટે અરજી કરશે. ફિનલેન્ડની જાહેરાત યુક્રેન યુદ્ધ વચ્ચે 30-સદસ્યોના પશ્ચિમી લશ્કરી જોડાણ (નાટો) ના વિસ્તરણનો માર્ગ મોકળો કરે છે.

રાષ્ટ્રપતિ સાઉલી નિનિસ્ટો અને વડા પ્રધાન સન્ના મારિને રાષ્ટ્રપતિ ભવન ખાતે સંયુક્ત પત્રકાર પરિષદમાં આ જાહેરાત કરી હતી. એવું માનવામાં આવે છે કે ફિનિશ સંસદ આગામી દિવસોમાં સરકારના આ નિર્ણયને મંજૂરી આપશે. વેલ, તેને ઔપચારિકતા તરીકે ગણવામાં આવી રહી છે.

રશિયાએ ચેતવણી આપી છે રશિયા પહેલાથી જ ફિનલેન્ડને નાટોમાં સામેલ થવા અંગે ચેતવણી આપી ચૂક્યું છે. રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિને તેમના ફિનિશ સમકક્ષ નિનિસ્ટોને નાટોમાં ન જોડાવા જણાવ્યું છે. તેમનું કહેવું છે કે નાટોમાં સામેલ થવાનો ફિનલેન્ડનો નિર્ણય ખોટો છે. ફિનલેન્ડનું આ પગલું રશિયા સાથેના તેના દ્વિપક્ષીય સંબંધોને નુકસાન પહોંચાડશે.

નાટોના ડેપ્યુટી ચીફે આ વાત કહી ન્યૂઝ એજન્સી રોઈટર્સના રિપોર્ટ અનુસાર, નાટોને વિશ્વાસ છે કે તે તુર્કીના વાંધાઓને દૂર કરીને ટૂંક સમયમાં ફિનલેન્ડ અને સ્વીડનને સ્વીકારી શકે છે. નાટોના નાયબ વડાએ રવિવારે કહ્યું હતું કે ગઠબંધન નોર્ડિક ક્ષેત્રમાં ઐતિહાસિક વિસ્તરણની તૈયારી કરી રહ્યું છે. તે જાણીતું છે કે નાટોના 30 સભ્ય દેશોના વિદેશ પ્રધાનો આ અઠવાડિયાના અંતમાં બર્લિનમાં બે દિવસીય મંત્રણા કરી રહ્યા છે.

દરમિયાન, યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકીએ કહ્યું છે કે યુદ્ધ કેટલો સમય ચાલશે તે મોટાભાગે યુક્રેનના સાથી યુરોપિયન દેશો પર નિર્ભર રહેશે. યુક્રેન યુક્રેનને સાથ આપશે ત્યાં સુધી યુક્રેન લડશે. તેણે એવો પણ દાવો કર્યો હતો કે યુક્રેન યુદ્ધમાં રશિયાને ભારે નુકસાન થયું છે.

યુદ્ધ વર્ષના અંત સુધી ચાલી શકે છે યુક્રેનના ઇન્ટેલિજન્સ ચીફ મેજર જનરલ કિરિલો બુડાનોવે દાવો કર્યો છે કે રશિયામાં રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિનને હટાવવાના પ્રયાસો ચાલુ છે. આ કારણે રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે યુદ્ધ વર્ષના અંત સુધી ચાલુ રહી શકે છે.

G-7 રશિયા પર દબાણ જાળવી રાખશે
વિશ્વના અમીર દેશોના સંગઠન G7ના વિદેશ મંત્રીઓએ કહ્યું છે કે રશિયા પર પ્રતિબંધોનું દબાણ ચાલુ રહેશે અને સાથે મળીને વિશ્વમાં ઉદ્ભવતા ખાદ્ય સંકટનો સામનો કરીશું. ધ્યાન રાખો કે રશિયા વિશ્વનો સૌથી મોટો ઘઉં ઉત્પાદક દેશ છે અને તેના પર લાદવામાં આવેલા પ્રતિબંધો ઘણા દેશોને રશિયન ઘઉંથી વંચિત કરી શકે છે.

જર્મનીના વેઈસેનહોસ શહેરમાં યોજાયેલી વિદેશ મંત્રીઓની બેઠકમાં યુક્રેનને જરૂરિયાત મુજબ શસ્ત્રોનો પુરવઠો જાળવી રાખવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો. તે જ સમયે, રશિયન તેલ અને ગેસ પર નિર્ભરતા ઘટાડવાના પ્રયાસોને વધુ તીવ્ર બનાવવા પર પણ ભાર મૂકવામાં આવ્યો હતો

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *