ભારતના એક ફેંસલા થી દરેક દેશની ઊંઘ ઊડી ગઈ અનેક દેશોએ કરી નારાજગી વ્યક્ત - khabarilallive    

ભારતના એક ફેંસલા થી દરેક દેશની ઊંઘ ઊડી ગઈ અનેક દેશોએ કરી નારાજગી વ્યક્ત

ભારતે ઝડપથી વધી રહેલી મોંઘવારીને કાબૂમાં લેવા માટે તાત્કાલિક અસરથી ઘઉંની નિકાસ પર પ્રતિબંધ મૂક્યો છે. ભારતે શુક્રવારે 13 મેના રોજ આ સંબંધમાં નોટિફિકેશન બહાર પાડ્યું હતું. ભારતના આ નિર્ણયને લઈને દુનિયાભરમાંથી પ્રતિક્રિયા આવી રહી છે. ઘઉંની નિકાસ પર પ્રતિબંધ બાદ G7 જૂથે ભારતના પગલાની નિંદા કરી છે. જર્મનીના કૃષિ પ્રધાન કેમ ઓઝડેમિરે કહ્યું કે ભારતના આ પગલાથી વિશ્વમાં ખાદ્ય સંકટ વધશે.

ભારતમાંથી ઘઉંની માંગમાં વધારો ખરેખર રશિયા અને યુક્રેન વિશ્વના બે સૌથી મોટા ખાદ્યાન્ન નિકાસકારો છે. પરંતુ, આ વર્ષે રશિયાએ યુક્રેનમાં યુદ્ધ ચલાવ્યું હોવાને કારણે ત્યાં ખેતી થઈ શકી નથી અને વિશ્વના તમામ દેશોએ રશિયા પર વેપાર પ્રતિબંધો લગાવી દીધા છે.

આનાથી સમગ્ર વિશ્વમાં ખાદ્યપદાર્થોની મોટી કટોકટી સર્જાઈ છે. યુક્રેન અને રશિયાના સપ્લાયને અસર થયા બાદ ભારતમાંથી ઘઉંની માંગ વધી છે. જો કે યુક્રેન કહે છે કે તેની પાસે 20 મિલિયન ટન ઘઉં છે, પરંતુ યુદ્ધના કારણે તેનો વેપાર માર્ગ સંપૂર્ણપણે નાશ પામ્યો છે.

ઘઉંની નિકાસ પર લાદવામાં આવેલા પ્રતિબંધ અંગે અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું કે ઘઉંની અનિયમિત નિકાસને કારણે ભાવમાં વધારો થયો હતો, જેને નિયંત્રણમાં લેવા માટે આવું પગલું લેવામાં આવ્યું હતું.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *