દહીંનો ફકત 20 દિવસ સુધી આ રીતે કરશો ઉપયોગ તો શરીરનું ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ કરી દેશે ગાયબ - khabarilallive    

દહીંનો ફકત 20 દિવસ સુધી આ રીતે કરશો ઉપયોગ તો શરીરનું ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ કરી દેશે ગાયબ

દહીં વિશ્વમાં સૌથી વધુ લોકપ્રિય ડેરી ઉત્પાદનોમાંનું એક છે. દહીં સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. એટલું જ નહીં તે હાઈ બ્લડ પ્રેશરને રોકવામાં, કોલેસ્ટ્રોલના સ્તરને નિયંત્રિત કરવામાં, યોગ્ય પાચનમાં મદદ કરવા, કોલોરેક્ટલ કેન્સર અને ડાયાબિટીસનું જોખમ ઘટાડવામાં, રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત કરવામાં અને વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે.

પ્રોટીન -દહીં પ્રોટીનનો સમૃદ્ધ સ્ત્રોત છે. તમને જણાવી દઈએ કે દૂધમાંથી બનેલા સાદા દહીંના એક કપ (લગભગ 245 ગ્રામ)માં લગભગ 8.5 ગ્રામ પ્રોટીન હોય છે. દહીં એક સંપૂર્ણ પ્રોટીન છે, કારણ કે તે આપણા શરીરને તમામ આવશ્યક એમિનો એસિડ પ્રદાન કરે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે એમિનો એસિડ સ્નાયુઓ માટે ખૂબ જ જરૂરી છે. તેના વિના શરીર યોગ્ય રીતે કામ કરી શકતું નથી. પોટેશિયમ અને મેગ્નેશિયમ જેવા પોષક તત્વો સાથે દહીંમાં રહેલું પ્રોટીન હાઈ બ્લડ પ્રેશર ઘટાડવામાં અને સ્વસ્થ હૃદયને પ્રોત્સાહન આપવામાં મદદ કરે છે.

બેક્ટેરિયા -દહીંને સામાન્ય રીતે “જીવંત” ખોરાક તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, કારણ કે તેમાં જીવંત સૂક્ષ્મ જીવો છે જે કુદરતી રીતે માનવ પેટમાં હાજર હોય છે. આમાંના કેટલાક માઇક્રોસ્કોપિક બેક્ટેરિયા માનવ સ્વાસ્થ્ય માટે સારા છે – તે પ્રોબાયોટિક્સ તરીકે ઓળખાય છે.

સામાન્ય રીતે પ્રોબાયોટિક્સ તરીકે ઉપયોગમાં લેવાતા સારા બેક્ટેરિયા લેક્ટિક એસિડ બેક્ટેરિયા છે, જેમ કે લેક્ટોબેસિલસ અને બિફિડોબેક્ટેરિયમ. જોકે તમામ દહીંમાં પ્રોબાયોટીક્સ હોતું નથી; કેટલાક જીવંત દહીંમાં એવા બેક્ટેરિયા હોય છે જે ન તો હાનિકારક હોય છે અને ન તો ફાયદાકારક હોય છે. ચાલો જાણીએ પ્રોબાયોટીક્સના ફાયદા શું છે.

નિષ્ણાતો દ્વારા પ્રોબાયોટિક્સની ભલામણ કરવામાં આવે છે કારણ કે તે પાચન માટે અતિ ફાયદાકારક છે. પ્રોબાયોટીક્સ કુદરતી સંતુલન પુનઃસ્થાપિત કરે છે.પ્રોબાયોટીક્સ પર કરવામાં આવેલા અભ્યાસો દર્શાવે છે કે તે કોલોરેક્ટલ કેન્સર અને સ્તન કેન્સરમાં પણ અસરકારક છે

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *