અમેરિકાની ડબલ ગેમ રશિયા સાથે મળીને કર્યું આ કામ યુક્રેન અને ભારત બંને દેશને આપ્યો ઝટકો - khabarilallive    

અમેરિકાની ડબલ ગેમ રશિયા સાથે મળીને કર્યું આ કામ યુક્રેન અને ભારત બંને દેશને આપ્યો ઝટકો

જ્યારે ભારતના વિદેશ મંત્રી એસ. જયશંકરે અમેરિકાની રાજધાની વોશિંગ્ટનમાં બ્રિટિશ પત્રકારોને કહ્યું કે, ભારત રશિયા પાસેથી એક મહિનામાં જેટલું તેલ ખરીદે છે, યુરોપ એક સાંજે ખરીદે છે, બ્રિટિશ પત્રકારો ચોંકી ગયા હતા, પરંતુ હવે જાણવા મળ્યું છે કે, જ્યારે યુરોપિયન દેશો સતત તેલની ખરીદી કરી રહ્યા હતા. ભારત પર રશિયા પાસેથી તેલ ન ખરીદવાનું દબાણ, ત્યારે યુરોપે રશિયા પાસેથી $46 બિલિયનનું તેલ ખરીદ્યું છે.

યુક્રેન યુદ્ધ પછી બે વાર તેલ ખરીદ્યુ બ્રિટિશ અખબાર ગાર્ડિયનના અહેવાલ મુજબ, યુક્રેન પર રશિયન આક્રમણ પછી યુરોપિયન દેશોએ તેમની તેલ અને ગેસની ખરીદી બમણી કરી દીધી છે અને તેલ અને ગેસના ભાવ વધ્યા પછી પણ યુરોપ રશિયા પાસેથી મોટા પ્રમાણમાં તેલ અને ગેસ ખરીદવાનું ચાલુ રાખ્યું છે, જેના કારણે રશિયાને ઘણો ફાયદો થયો છે.

સેન્ટર ફોર રિસર્ચ ઓન એનર્જી એન્ડ ક્લીન એર દ્વારા બહાર પાડવામાં આવેલા અહેવાલમાં જણાવવામાં આવ્યું છે કે યુક્રેન પર રશિયન આક્રમણ શરૂ થયાના બે મહિનામાં રશિયાને તેલ, ગેસ અને કોલસા માટે 62 અબજ યુરો મળ્યા છે.

જેમાંથી યુરોપિયન યુનિયને છેલ્લા બે મહિનામાં 44 બિલિયન યુરો ($46.3 બિલિયન)ની આયાત કરી છે. જ્યારે સમગ્ર વર્ષ માટે યુરોપિયન દેશોએ આ વર્ષના પ્રથમ ચાર મહિનામાં જ 140 અબજ યુરોનું તેલ ખરીદ્યું છે.

રશિયાને મોટો ફાયદો સેન્ટર ફોર રિસર્ચ ઓન એનર્જી એન્ડ ક્લીન એરનો રિપોર્ટ દર્શાવે છે કે એક તરફ યુરોપીયન દેશો ભારત તરફ નજર ફેરવી રહ્યા છે, જ્યારે પોતે રશિયાને સતત ફાયદો પહોંચાડી રહ્યા છે. યુરોપ અને અમેરિકાએ રશિયા સામે કડક પ્રતિબંધો લાદ્યા હોવા છતાં, યુરોપિયન સરકારોએ રશિયા પાસેથી તેલ અને ગેસની ખરીદી બમણી કરી છે, જેનાથી રશિયાને મોટો ફાયદો થયો છે અને રશિયા સામે જે આર્થિક શસ્ત્રોનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે, હા, તેઓ ચૂકી જવા લાગ્યા છે.

પ્રતિબંધોની અસર ઓછી થઈ છે આ પછી પણ, જ્યારે રશિયામાંથી માલસામાનની આયાતમાં નોંધપાત્ર ઘટાડો થયો છે અને પ્રતિબંધોને કારણે ઘણા રશિયન ક્ષેત્રો વિનાશની આરે પહોંચી ગયા છે, ત્યારે માત્ર તેલ અને ગેસે તેની અર્થવ્યવસ્થાને પડી ભાંગતી અટકાવી છે.

યુદ્ધ પછી તેલ અને ગેસના ભાવ વધ્યા પછી, રશિયા વધુ મેળવવાનું શરૂ કર્યું. CREA ડેટા અનુસાર, રશિયાથી વિદેશી બંદરો પર ક્રૂડ ઓઇલની શિપમેન્ટ એપ્રિલના પ્રથમ ત્રણ સપ્તાહમાં આક્રમણ પહેલા જાન્યુઆરી અને ફેબ્રુઆરીના દરની સરખામણીમાં 30% ઘટી હતી.

પરંતુ રશિયા હવે તેના તેલ અને ગેસના ઊંચા ભાવને આદેશ આપી શકે છે, જેનો અર્થ છે કે તેની આવક સીધી સરકારને જશે. રશિયન તેલ કંપનીઓ સરકાર હેઠળ છે, તેથી નાણાં સીધા સરકારને વહે છે. નિષ્ણાતો કહે છે કે રશિયાએ અસરકારક રીતે યુરોપિયન યુનિયનને એવી જાળમાં ફસાવી દીધું છે જ્યાં વધુ પ્રતિબંધો લાદવા શક્ય નથી અને આ પ્રતિબંધોથી રશિયાને થોડું નુકસાન થઈ રહ્યું છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *