શું ભારત પણ આપશે હવે યુક્રેનનો સાથ ઇઝરાઇલ એ આપી રશિયાની ટેંકો ઉડાવા માટેની મિસાઈલો

ઇઝરાયેલે યુક્રેનમાં રશિયન ટેન્કો પર તબાહી મચાવનાર એન્ટિ-ટેન્ક ગાઇડેડ મિસાઇલ્સ (ATGM) ભારતને સોંપી છે, જેને ભારતીય સેના અને વાયુસેનાએ તેમના શસ્ત્રોના કાફલામાં સામેલ કર્યા છે. ઈઝરાયેલના આ હથિયારોને ‘ટેન્ક કિલર્સ’ કહેવામાં આવે છે.

લાંબા અંતરને મારવામાં સક્ષમ એટીજીએમની શક્તિનો અંદાજ એ હકીકત પરથી લગાવી શકાય છે કે તે દુશ્મનના સશસ્ત્ર વાહનોને પળવારમાં નષ્ટ કરી શકે છે. આ કિલર મિસાઈલના આવવાથી ચીન સામે ભારતની તૈયારીઓ વધુ નક્કર બની ગઈ છે. ATGM ની મોટાભાગની જરૂરિયાતો ‘મેક ઇન ઇન્ડિયા’ પ્રોજેક્ટ દ્વારા પૂરી કરવામાં આવશે.

ભારતીય દળોએ પાકિસ્તાન અને ચીન સાથે એકસાથે ‘ટુ ફ્રન્ટ વોર’ની તૈયારીને ધ્યાનમાં રાખીને લગભગ બે વર્ષ પહેલાં લગભગ 300 સ્પાઈસ-2000 ગાઈડેડ બોમ્બ અને લોંગ રેન્જ એન્ટી-ટેન્ક ગાઈડેડ મિસાઈલ્સ (ATGM) માટે ઈઝરાયેલ સાથે $200 મિલિયનના સોદા પર હસ્તાક્ષર કર્યા હતા.

બાલાકોટ એર સ્ટ્રાઈક દરમિયાન ગાઈડેડ સ્પાઈસ-2000 બોમ્બને મિરાજ-2000 અને સુખોઈ-30 ફાઈટર જેટમાં એકીકૃત કરીને વાયુસેના દ્વારા પહેલાથી જ ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે. જો કે, એરફોર્સના એક અધિકારીના જણાવ્યા અનુસાર.

હાલમાં 300 ગાઈડેડ સ્પાઈસ-2000 બોમ્બની પ્રાપ્તિ અપૂરતી છે, કારણ કે 250 બોમ્બ સુખોઈ-30 માટે અને 50 બોમ્બ મિરાજ-2000 માટે હશે. 500 કિલો વજનના આ બોમ્બનો ઉપયોગ જગુઆર અને સ્વદેશી તેજસ સામે પણ થઈ શકે છે.

ભારતીય સેના પહેલાથી જ ઈઝરાયેલની એન્ટી ટેન્ક સ્પાઈક મિસાઈલોને સામેલ કરી ચૂકી છે. આ મિસાઈલ દ્વારા દુશ્મનની ટેન્ક અને બંકરોને આંખના પલકારામાં નષ્ટ કરી શકાય છે. ‘સ્પાઈક’ ચોથી પેઢીની મિસાઈલ છે, જેની રેન્જ 4 કિમી છે.

દૂર સુધીના કોઈપણ લક્ષ્યને હિટ કરી શકે છે. આનાથી આતંકવાદીઓના અડ્ડા પણ નષ્ટ થઈ શકે છે. ડિફેન્સ રિસર્ચ એન્ડ ડેવલપમેન્ટ ઓર્ગેનાઈઝેશન (DRDO) પણ મેન-પોર્ટેબલ ATGM બનાવી રહ્યું છે. સેના ખભા, વાહન અને હેલિકોપ્ટરથી ફાયરિંગ કરી શકાય તેવા વિવિધ એટીજીએમને સામેલ કરીને તેની તાકાત વધારી રહી છે. સેનાનો સંપૂર્ણ ભાર અત્યાધુનિક નવી પેઢીની એન્ટી ટેન્ક ગાઈડેડ મિસાઈલો પર છે.

પૂર્વી લદ્દાખમાં ચીન સાથેના મુકાબલો વચ્ચે ઈઝરાયેલે ઈમરજન્સી પાવરનો ઉપયોગ કરીને આપવામાં આવેલા આદેશો પર ભારતને લોંગ રેન્જ એન્ટી-ટેન્ક ગાઈડેડ મિસાઈલ (ATGM) સપ્લાઈ કરી છે. ભારતીય સેના અને વાયુસેનાએ ઇઝરાયલ પાસેથી અત્યાધુનિક એન્ટી ટેન્ક ગાઇડેડ મિસાઇલ (ATGM) સામેલ કરી છે.

હવે આ કિલર મિસાઈલના આવવાથી ચીન સામે ભારતની તૈયારીઓ વધુ મજબૂત બની ગઈ છે. ઇમરજન્સી પ્રાપ્તિ હેઠળ મર્યાદિત સંખ્યામાં પાંચમી પેઢીની એન્ટિ-ટેન્ક ગાઇડેડ મિસાઇલોને સામેલ કરવામાં આવી છે. એન્ટિ-ટેન્ક ગાઇડેડ મિસાઇલ્સ (ATGMs)ની વધુ જરૂરિયાતો ‘મેક ઇન ઇન્ડિયા’ પ્રોજેક્ટ દ્વારા પૂરી કરવામાં આવશે.

આ પાંચમી પેઢીની એન્ટિ-ટેન્ક ગાઇડેડ મિસાઇલોએ યુક્રેનમાં રશિયન ટેન્કો પર વિનાશ વેર્યો છે. યુદ્ધનું મેદાન બની ગયેલા યુક્રેનમાં આ હથિયારોની તાકાત દુનિયા જોઈ રહી છે. 24 ફેબ્રુઆરીથી શરૂ થયેલા સંઘર્ષમાં યુક્રેનિયન સૈન્ય દ્વારા યુ.એસ.

જેવલિન એન્ટિ-ટેન્ક ગાઇડેડ મિસાઇલો અને વેસ્ટની નેક્સ્ટ જનરેશન લાઇટ એન્ટિ-ટેન્ક મિસાઇલો છોડવામાં આવી રહી છે. તેણે સેંકડો રશિયન ટેન્કો અને સશસ્ત્ર વાહનોને કાટમાળમાં ઘટાડી દીધા છે. ઇઝરાયેલની સ્પાઇક એન્ટી ટેન્ક ગાઇડેડ મિસાઇલો એટલી જ ઘાતક છે અને બહુવિધ ક્ષમતાઓથી સજ્જ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.