આ દેશના પ્રધાનમંત્રી એ કહ્યું નહિ હારવા દઉં યુક્રેન ને યુદ્ધ આકાશ પાતાળ કરી દઈશ એક - khabarilallive    

આ દેશના પ્રધાનમંત્રી એ કહ્યું નહિ હારવા દઉં યુક્રેન ને યુદ્ધ આકાશ પાતાળ કરી દઈશ એક

યુક્રેન અને રશિયા વચ્ચે ચાલી રહેલા યુદ્ધને બે મહિનાથી વધુ સમય થઈ ગયો છે, પરંતુ બંને તરફથી શાંતિની કોઈ આશા નથી. આ યુદ્ધ રશિયાએ ધાર્યું હતું તેના કરતાં વધુ સમય સુધી ચાલ્યું છે. યુદ્ધની વચ્ચે, યુક્રેને મોસ્કો પર રશિયન સમર્થિત અલગતાવાદીઓ દ્વારા પ્રભુત્વ ધરાવતા પ્રદેશમાં અશાંતિ ફેલાવવાનો આરોપ મૂક્યો છે.

તે જ સમયે, ભૂતપૂર્વ સોવિયેત દેશ મોલ્ડોવાના વિવાદિત ક્ષેત્રમાં ઘણા વિસ્ફોટ થયા છે. દરમિયાન, અમેરિકા અને તેના સાથીઓએ યુક્રેનને ભારે હથિયારોનું વધારાનું પેકેજ આપવાનું વચન આપ્યું છે. અહીં જાણો આ યુદ્ધ સાથે જોડાયેલા 10 મોટા અપડેટ્સ.

રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિને કહ્યું છે કે મોસ્કો હજુ પણ યુક્રેન સાથે શાંતિપૂર્ણ સમાધાનની આશા રાખે છે. મંગળવારે યુએન સેક્રેટરી-જનરલ એન્ટોનિયો ગુટેરેસ સાથેની બેઠકમાં, પુતિને જણાવ્યું હતું કે ગયા મહિને તુર્કીના ઇસ્તાંબુલમાં રશિયન અને યુક્રેનિયન અધિકારીઓ વચ્ચેની વાતચીત દરમિયાન “નોંધપાત્ર પ્રગતિ” થઈ હતી. પુતિને દાવો કર્યો હતો કે યુક્રેન બાદમાં ઈસ્તાંબુલમાં થયેલા કેટલાક કરારોમાંથી ખસી ગયું હતું.

પુતિને કહ્યું કે યુક્રેનિયન અધિકારીઓએ ક્રિમીઆ અને પૂર્વ યુક્રેનના અલગતાવાદી વિસ્તારોની સ્થિતિ પર તેમની સ્થિતિ બદલી, આ મુદ્દાઓને બંને દેશોના રાષ્ટ્રપતિઓ પર ચર્ચા કરવા માટે છોડી દીધા. પુતિને કહ્યું હતું કે યુક્રેનના વલણમાં ફેરફાર ભવિષ્યના કોઈપણ કરારને મુશ્કેલ બનાવશે.

રશિયાએ મંગળવારે પૂર્વી યુક્રેન પર હુમલો કર્યો, જ્યારે યુએસ સંરક્ષણ સચિવે નવા હુમલાઓનો જવાબ આપવા માટે જરૂરી શસ્ત્રો સાથે કિવને એકીકૃત કરવાનું વચન આપ્યું. દરમિયાન, મોસ્કોએ યુક્રેનને આવા પશ્ચિમી સહયોગ પર યુદ્ધનું જોખમ વધવાની ચેતવણી આપી હતી.

રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે બે મહિના સુધી ચાલેલા યુદ્ધ વચ્ચે પશ્ચિમી દેશોના શસ્ત્રોએ યુક્રેનને રશિયાના હુમલાઓને નિષ્ફળ બનાવવામાં મદદ કરી છે, પરંતુ તેના નેતાઓ કહે છે કે તેને વધુ ઝડપી મદદની જરૂર છે.

તુર્કીના રાષ્ટ્રપતિ રેસેપ તૈયપ એર્દોગને રશિયન રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિનને તેમના યુક્રેનિયન સમકક્ષ સાથે સીધી વાટાઘાટો માટે સંમત થવા વિનંતી કરી છે. યુક્રેનમાં રશિયન યુદ્ધ પર કટોકટી ઘટાડવા માટે તુર્કીના રાજદ્વારી પ્રયાસોના પગલે એર્દોઆનનો ફોન આવ્યો છે. એર્દોગને પુતિનને તેમના યુક્રેનિયન સમકક્ષ સાથે સીધી વાટાઘાટો માટે સંમત થવા વિનંતી કરી હતી, એમ મંગળવારે જાહેર કરાયેલા એક નિવેદનમાં જણાવાયું હતું.

રશિયામાં એક કિન્ડરગાર્ટનમાં હુમલાખોરે બે બાળકો અને એક મહિલા કામદારની ગોળી મારીને હત્યા કરી નાખી. એક સાંસદે આ માહિતી આપી છે. ફેડરલ સાંસદ અને ભૂતપૂર્વ ગવર્નર સેરગેઈ મોરોઝોવે પ્રારંભિક માહિતીને ટાંકીને VK સોશિયલ નેટવર્ક પર લખ્યું છે કે મધ્ય રશિયન શહેર વેશકાયમામાં એક વ્યક્તિએ કિન્ડરગાર્ટનમાં પ્રવેશ કર્યો અને એક મહિલા કાર્યકર અને બાળકોને ગોળી મારી અને પછીથી પોતાને ગોળી મારી દીધી.સ્થાનિક આરોગ્ય અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું કે અન્ય એક કાર્યકરને ઈજા થઈ હતી.

યુક્રેને સોવિયત યુનિયનનું એક સ્મારક તોડી પાડ્યું છે, જે રશિયા અને રશિયા વચ્ચે મિત્રતાનું પ્રતિક હતું. શહેરના મેયરના જણાવ્યા અનુસાર, યુક્રેને મોસ્કોના આક્રમણના જવાબમાં સ્મારકને તોડી પાડ્યું છે. આ આઠ-મીટર (27 ફૂટ) ઊંચા તાંબાના શિલ્પો યુક્રેનિયન અને રશિયન કર્મચારીઓને દર્શાવે છે.

રશિયાએ પોલેન્ડ અને બલ્ગેરિયાને ગેસ સપ્લાય બંધ કરી દીધો છે. અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું કે જ્યારે તેઓએ રશિયન રૂબલમાં ચૂકવણી કરવાનો ઇનકાર કર્યો ત્યારે રશિયાએ ગેસનો પુરવઠો બંધ કરી દીધો હતો. આ બંને યુરોપિયન દેશોની સરકારો અને નાટોના સભ્યોનું કહેવું છે કે રશિયન ઊર્જા કંપની ગેઝપ્રોમે તેમને કહ્યું છે કે તે બુધવારથી ગેસ સપ્લાય બંધ કરી રહી છે.

ઝેલેન્સકી કહે છે કે ચેર્નોબિલ પર રશિયાના કબજાએ વિશ્વને વિનાશની આરે લાવી દીધું છે. યુક્રેન પર મોસ્કોના હુમલાના પ્રારંભિક તબક્કામાં ચેર્નોબિલ પાવર પ્લાન્ટને કબજે કરીને વિશ્વને આપત્તિની અણી પર ધકેલી દીધું છે, એમ તેમણે જણાવ્યું હતું.

ડોનબાસ, ટોરેત્સ્કના નાના શહેરમાં, સામાન્ય નાગરિકો ટકી રહેવા માટે સખત સંઘર્ષ કરી રહ્યા છે. તેમને ન્હાવા માટે વરસાદી પાણી ભેગું કરવું પડે છે અને તેમને કોઈ સુવિધા મળતી નથી. દરમિયાન, રશિયાના સંરક્ષણ પ્રધાને કહ્યું છે કે યુક્રેન સમગ્ર ખેરસન ક્ષેત્ર પર નિયંત્રણ ગુમાવી ચૂક્યું છે, અને અન્ય ત્રણ પ્રદેશો પર તે હવે નિયંત્રણ કરતું નથી.

યુએસ ડિફેન્સ સેક્રેટરી લોયડ ઓસ્ટીને કહ્યું છે કે યુક્રેનને વધુ મદદ મોકલવામાં આવશે. જર્મનીના રામસ્ટીન સ્થિત યુએસ એરબેઝ પર તેમણે વિશ્વના લગભગ 40 દેશો સાથે બેઠક યોજી છે. જેમાં યુક્રેનને વધુ હથિયારો આપવાનો સંકલ્પ વ્યક્ત કરવામાં આવ્યો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *