રશિયાના સૈનિકો થી બચવા યુક્રેનની મહિલાઓ એ લીધો મોટો ફેંસલો જેલેન્કસી પણ જાણીને રહી ગયા હેરાન - khabarilallive    

રશિયાના સૈનિકો થી બચવા યુક્રેનની મહિલાઓ એ લીધો મોટો ફેંસલો જેલેન્કસી પણ જાણીને રહી ગયા હેરાન

યુદ્ધ શરૂ થયાને બે મહિનાથી વધુ સમય થઈ ગયો છે. આ સંઘર્ષમાં મહિલાઓને બેવડા નુકસાનનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે. માર્ચ મહિનાથી, રશિયન સૈનિકો દ્વારા યુક્રેનિયન મહિલાઓ પર બળાત્કારના અહેવાલો આવ્યા છે.

બળાત્કાર બાદ હત્યા અને પછી મૃતદેહ સળગાવવાના અહેવાલ પણ થોડા સમય પહેલા આવ્યા હતા. યુક્રેનિયન મહિલાઓએ રશિયન સૈનિકોથી પોતાને બચાવવા માટે વાળ કાપવાના સમાચાર પણ થોડા સમય પહેલા આવ્યા હતા. હવે સમાચાર આવી રહ્યા છે કે પશ્ચિમ યુક્રેનમાં મહિલાઓએ હથિયારોની તાલીમ શરૂ કરી દીધી છે.

યુક્રેનિયન મહિલાઓ શું કરી રહી છે ગાર્ડિયનના અહેવાલ મુજબ, પશ્ચિમ યુક્રેનના ઇવાનો-ફ્રેન્કિવસ્ક શહેરમાં એક શાળાના ભોંયરામાં 20 થી વધુ મહિલાઓએ હથિયાર-તાલીમ માટે નોંધણી કરાવી છે. શહેરના મેયર રુસલાન માર્ટસિંકિવ કહે છે,

“એવી ઘણી સંસ્થાઓ છે જ્યાં પુરુષો તાલીમ આપી શકે છે, પરંતુ આ ખાસ કોર્સ મહિલાઓ માટે શરૂ કરવામાં આવ્યો છે. મહિલાઓએ પોતાની અને પોતાના પરિવારની સુરક્ષા માટે તૈયાર રહેવું પડશે.”

કોર્સ 31 માર્ચે શરૂ થયો, જે દિવસે યુક્રેનિયન સૈન્યએ બુચાને રશિયન સૈન્યથી મુક્ત કર્યો. પછીના દિવસોમાં, હજારો મહિલાઓએ કોર્સમાં પ્રવેશ મેળવ્યો છે. પ્રથમ સપ્તાહમાં 3700 મહિલાઓએ તાલીમ માટે નોંધણી કરાવી હતી. આ પછી હજારો મહિલાઓએ સાઇન અપ કર્યું. અને, અત્યાર સુધીમાં 6300 થી વધુ મહિલાઓને વેઇટિંગ લિસ્ટમાં મૂકવામાં આવી છે.

લિવ અને મેરીયુપોલમાં, ક્યારેક જીમમાં અને જૂની ઇમારતોમાં સમાન શસ્ત્ર-તાલીમ ચાલી રહી છે મેયરે કહ્યું કે શહેરમાં અત્યારે કોઈ લડાઈ નથી થઈ રહી, પરંતુ તેમની રણનીતિ તૈયાર કરવાની છે.

“બુચા અને ઇરપિનમાં શું થયું તે અમે જોયું છે. મહિલાઓએ તૈયાર રહેવું પડશે. અત્યારે એ જ કામ છે. યુદ્ધ.”જે શાળામાં આ તાલીમ ચાલી રહી છે તે શહેરની સૌથી મોટી શાળાઓમાંની એક છે. ‘લિટ્સે’. એક સમયે અહીં 1200 થી વધુ બાળકો ભણતા હતા, પરંતુ હવે અહીં અલગ શિક્ષણ આપવું પડશે.

ગોળીબાર પહેલા બળાત્કાર, હત્યા બાદ લાશ સળગાવવાના અહેવાલ.માર્ચના છેલ્લા સપ્તાહમાં કેટલીક યુક્રેનિયન મહિલાઓએ રશિયન સૈનિકો પર બળાત્કારનો આરોપ લગાવ્યો હતો. વધુમાં, 9 એપ્રિલના રોજ, ઉત્તર યુક્રેનના ઇવાન્કિવ શહેરમાંથી સમાચાર આવ્યા કે મહિલાઓએ રશિયન સૈનિકોથી બચવા માટે તેમના વાળ કાપવા પડ્યા. આ સાથે શહેરના ડેપ્યુટી મેયરે પણ કહ્યું હતું કે રશિયન સૈનિકોએ શહેરમાં બે સગીર છોકરીઓ સાથે રેપ કર્યો હતો.

યુક્રેનની સરકારે ફોરેન્સિક ડોક્ટરોની એક ટીમ બનાવી છે, જે યુદ્ધગ્રસ્ત વિસ્તારોમાં તપાસ કરી રહી છે. ડોકટરોનું કહેવું છે કે તેમને પુરાવા મળ્યા છે કે રશિયન સૈન્ય દ્વારા માર્યા ગયા પહેલા કેટલીક મહિલાઓ પર બળાત્કાર કરવામાં આવ્યો હતો. યુક્રેનિયન ફોરેન્સિક ડૉક્ટર વ્લાદિસ્લાવ પેરોવસ્કીએ કહ્યું,

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *