પુતિને કહ્યું હવે જંગ બનશે મહાજંગ હવે યુક્રેન જોડે નહિ પણ સીધો આ દેશ જોડેજ કરીશ યુદ્ધ

વિશ્વમાં યુદ્ધ જેવું વાતાવરણ સર્જાઈ રહ્યું છે તે વચ્ચે વિનાશકારી વિશ્વ યુદ્ધ જેવા સમીકરણો સર્જાઈ રહ્યા છે. ચિત્ર એકદમ સ્પષ્ટ છે કે આ સંઘર્ષની એક બાજુ પુતિન છે અને બીજી બાજુ અમેરિકા, બ્રિટન અને નાટો દેશો છે.

તે જ સમયે, યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ ઝેલેન્સકી તેમની છાયામાં પોતાને સુરક્ષિત બનાવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે. આ જ કારણ છે કે અમેરિકા અને નાટો દેશોમાં હલચલ મચી જાય છે અને રશિયા સતર્ક અને આક્રમક બની જાય છે. નાટોને લઈને રશિયા દ્વારા જારી કરવામાં આવેલા નિવેદન પરથી તમે આ વાત સમજી શકો છો.

રશિયાના વિદેશ મંત્રી સર્ગેઈ લવરોવે કહ્યું છે કે રશિયા હવે ઝેલેન્સ્કી સાથે સીધી વાત નહીં કરે. હવે અમેરિકા સાથે સીધી વાત થશે. કારણ કે યુક્રેન સાથે વાત કરવાનો કોઈ અર્થ નથી. અમેરિકા યુક્રેન યુદ્ધનું માસ્ટર માઇન્ડ છે.

આ પહેલીવાર છે જ્યારે રશિયાનું અલગ સ્ટેન્ડ સામે આવ્યું છે. રશિયા હવે ઝેલેન્સકી સાથે વાત કરવા પણ તૈયાર નથી. રશિયાના વિદેશ મંત્રીએ જે કહ્યું છે તેમાં ઘણી મોટી વાતો છે. જો કે, અમે તમને ચાર મોટી વાતો જણાવીએ છીએ જેનાથી તમે બદલાતી પરિસ્થિતિને સમજી શકો છો.

1. આપણે ઝેલેન્સકી સાથે કેમ વાત કરવી જોઈએ, રશિયા અમેરિકા સાથે સીધી વાત કરશે.2. રશિયા હવે ઝેલેન્સકીના પ્રતિનિધિઓ સાથે વાત કરવા માંગતું નથી.3. યુએસ સાથે વાત કર્યા પછી સમજૂતી પર પહોંચવાની જરૂરિયાત.4. યુક્રેન અત્યારે વોશિંગ્ટન, લંડન અને પશ્ચિમી દેશોના હાથમાં રમી રહ્યું છે.

એટલે કે દરેક ક્ષણે સ્થિતિ વણસી રહી છે. વિશ્વ પરમાણુ યુદ્ધની આરે ઉભું છે. પરંતુ બંને પક્ષો પાસે વાતચીત માટે કોઈ રાજદ્વારી માધ્યમ નથી. પોતાને સુપર પાવર કે સુપર નેશન કહેતા દેશો આગળ વધીને વાતચીત માટે ગંભીર પહેલ કરી રહ્યા નથી. પ્રશ્ન એ છે કે શા માટે કોઈ પક્ષ શાંતિ અને મંત્રણા માટે ગંભીર નથી.

 

આજે તમારા માટે એ જાણવું જરૂરી છે કે આનું કારણ શું છે. તમારા માટે એ સમજવું અગત્યનું છે કે ઝેલેન્સકીની ટીમે અત્યાર સુધીમાં રશિયા સાથે કેટલી વાર વાત કરી છે? શું થયું? શું સંમતિ હતી? કોણ અસહમત હતું અને શા માટે બંને દેશો તેમના વચનથી પાછા ફર્યા?

વાસ્તવમાં, યુદ્ધ શરૂ થયા પછી, રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે 6 રાઉન્ડની વાતચીત થઈ ચૂકી છે. માર્ચના અંતમાં તુર્કીમાં છઠ્ઠા રાઉન્ડની વાતચીત થઈ હતી. જેમાં યુદ્ધવિરામ, સુરક્ષા ગેરંટી, તટસ્થતા અંગે વાતચીત થઈ હતી. મીટિંગમાં, રશિયાએ તેની લશ્કરી કામગીરીમાં નોંધપાત્ર ઘટાડો કરવાનું વચન આપ્યું હતું.

બદલામાં, યુક્રેને આંતરરાષ્ટ્રીય ગેરંટી સાથે તટસ્થ રહેવાનું વચન આપ્યું હતું. જોકે, મંત્રણા પૂરી થતાં જ બંને દેશો પલટાઈ ગયા હતા અને કોઈ ખાસ પરિણામ આવ્યું ન હતું. તમને જાણીને નવાઈ લાગશે કે યુક્રેન યુદ્ધ શરૂ થયાના ચાર દિવસ બાદ 28 ફેબ્રુઆરીએ બેલારુસ બોર્ડર પર રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે પહેલા રાઉન્ડની વાત થઈ હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *