નવા વર્ષ ઉપર લાગશે મહેંગાઈનો જટકો ગાડી થી લઈ તેલ સુધી બધાના ભાવમાં થશે અઢડક વધારો - khabarilallive    

નવા વર્ષ ઉપર લાગશે મહેંગાઈનો જટકો ગાડી થી લઈ તેલ સુધી બધાના ભાવમાં થશે અઢડક વધારો

વર્ષ 2021નો છેલ્લો મહિનો અંતિમ તબક્કામાં છે.આજથી બરાબર છ દિવસ બાદ નવું વર્ષ શરૂ થશે. સામાન્ય લોકોને નવા વર્ષમાં મોંઘવારીની ભેટ મળવા જઈ રહી છે. નવા વર્ષમાં ખાદ્યતેલના ભાવમાં વધુ વધારો થઈ શકે છે. મેન્યુફેક્ચરિંગ અને કન્ઝ્યુમર ગુડ્સ કંપનીઓ વર્ષ 2022માં કિંમતોમાં વધારો કરી શકે છે.

મોંઘા કાચા માલના કારણે આ કંપનીઓએ વર્ષ 2021માં બે-ત્રણ વખત ભાવ વધાર્યા છે. કોરોનાને કારણે સપ્લાય-ચેઈન સિસ્ટમ ખરાબ રીતે ખોરવાઈ ગઈ છે. તેની અસર કિંમત પર પણ જોવા મળી રહી છે. FMCG કંપનીઓએ કહ્યું કે તેઓ આગામી ત્રણ મહિનામાં ઉત્પાદનોની કિંમતમાં 4-10 ટકાનો વધારો કરી શકે છે.

કન્ઝ્યુમર ઇલેક્ટ્રોનિક્સ કંપનીઓએ ડિસેમ્બરમાં પહેલાથી જ કિંમતમાં 3-5 ટકાનો વધારો કર્યો છે. આ મહિને ફ્રીઝ, વોશિંગ મશીન, એર કંડિશનના ભાવમાં વધારો થયો છે. એવું માનવામાં આવે છે કે તેમની કિંમતોમાં 10 ટકાનો વધારો થશે. ડિસેમ્બર 2020 થી વ્હાઇટ ગુડ્સના ભાવમાં ત્રણ વખત વધારો થયો છે, જ્યારે ચોથી વખત તેની તૈયારીઓ ચાલી રહી છે.

ઓટો કંપનીઓએ ઘણી વખત કિંમત વધારી છે. આ સિવાય મોંઘવારીની અસર ઓટો સેક્ટરમાં પણ જોવા મળી શકે છે. આ વર્ષે ઓટો કંપનીઓએ અનેક વખત કિંમતોમાં વધારો કર્યો છે. મારુતિ સુઝુકી, ટાટા મોટર્સ, હ્યુન્ડાઈ, મહિન્દ્રા એન્ડ મહિન્દ્રા, સ્કોડા, ફોક્સવેગન જેવી કંપનીઓ પહેલાથી જ કિંમતોમાં વધારો કરી ચુકી છે.

મારુતિ અને હીરો મોટોકોર્પે કહ્યું કે તે 2022માં પણ કિંમતોમાં વધારો કરશે. કિંમતોમાં 12 ટકા સુધીનો વધારો થયો છે. FMCG કંપનીઓની વાત કરીએ તો, હિન્દુસ્તાન યુનિલિવર, ડાબર, બ્રિટાનિયા, મેરિકો જેવી કંપનીઓએ છેલ્લા બે ક્વાર્ટરમાં 5-12 ટકા ભાવ વધાર્યા છે.

માર્ચ ક્વાર્ટર સુધીમાં તેમની કિંમતોમાં 5-10 ટકાનો વધારાનો વધારો શક્ય છે. ડાબર કંપનીના સીઈઓ મોહિત મલ્હોત્રાએ કહ્યું કે કંપનીએ મોંઘવારીને ધ્યાનમાં રાખીને કિંમતમાં 4 ટકાનો વધારો કર્યો છે. જો મોંઘવારી દર ધીમો નહીં થાય તો ભાવમાં વધુ વધારો થઈ શકે છે.

એફએમસીજી માર્કેટમાં 12%નો ઉછાળો આવ્યો હતો.નીલ્સનના સર્વે રિપોર્ટ અનુસાર સપ્ટેમ્બર ક્વાર્ટરમાં FMCG માર્કેટમાં 12 ટકાનો ઉછાળો નોંધાયો હતો. આ ઉછાળો ભાવ વધારાને કારણે છે. 12 ટકા વૃદ્ધિમાંથી 90% ભાવ સુધારણા દ્વારા ફાળો આપે છે. વાસ્તવિક યોગદાનના માત્ર 10 ટકા વેચાણ પર આધારિત છે.

કન્ઝ્યુમર ડ્યુરેબલ્સ ઉદ્યોગના લોકોનું કહેવું છે કે ઈનપુટ કોસ્ટ 22-23 ટકા વધી છે. સ્ટીલ, કોપર, એલ્યુમિનિયમ, પ્લાસ્ટિક અને અન્ય ઘટકોના ભાવમાં વધારાને કારણે ઇનપુટ ખર્ચમાં નોંધપાત્ર વધારો થયો છે. આ ઘટકોની કિંમત હાલમાં સર્વકાલીન ઉચ્ચ સ્તરે છે.

આ સિવાય કાચા માલના દરિયાઈ માર્ગે પરિવહનના ખર્ચમાં પણ નોંધપાત્ર વધારો થયો છે. જે કન્ટેનરથી સપ્લાય કરવામાં આવે છે તેની અછતને કારણે કન્ટેનરની કિંમતમાં નોંધપાત્ર વધારો થયો છે. આ સિવાય ક્રૂડ ઓઈલની કિંમત, પેકેજિંગ કોસ્ટમાં પણ વધારો થયો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *