શું તમે પણ ટૂથપેસ્ટ ને વાળીને બધી કોલગેટ લઇ લો છો તો આ સમાચાર તમારા માટે જ છે કંપનીની ચાલાકી જાણીને રહી જશો હેરાન - khabarilallive    

શું તમે પણ ટૂથપેસ્ટ ને વાળીને બધી કોલગેટ લઇ લો છો તો આ સમાચાર તમારા માટે જ છે કંપનીની ચાલાકી જાણીને રહી જશો હેરાન

હવે અમે તમને ભારતના સામાન્ય લોકોની આદત વિશે જણાવીશું, જેમાં તેઓ ટૂથપેસ્ટની ટ્યુબને એટલી હદે દબાવી દે છે કે પેસ્ટનો છેલ્લો ભાગ પણ તેમાંથી નીકળી જાય છે. અમે શેમ્પૂની બોટલ અને ચિપ્સના પેકેટ સાથે પણ આવું જ કરીએ છીએ.

પરંતુ હવે મોટી કંપનીઓએ આ આદતને ઓળખી લીધી છે. અને હવે સાબુ, તેલ, શેમ્પૂ, ટૂથપેસ્ટ, કોલ્ડ ડ્રિંક અને ચિપ્સ બનાવતી આ કંપનીઓએ તેમની પ્રોડક્ટ્સના પેકેટ ટૂંકાવી દીધા છે.

અને તમને દેખાડવા માટે તેમની કિંમતો સમાન રાખી છે. જેથી તમારો સામાન વારંવાર ખલાસ થતો રહે અને તમે તેના નવા પેકેટો એ જ કિંમતે ખરીદતા જાઓ. અંગ્રેજીમાં ઈન્ફ્લેશનને ઈન્ફ્લેશન કહે છે અને મોટી કંપનીઓની આ યુક્તિને સંકોચાઈ કહેવાય છે, જેના હેઠળ માલની કિંમત એકસરખી રહે છે પણ પેકેટમાં તેની માત્રા ઘટતી જાય છે એટલે કે ઘટતી જ રહે છે.

જો તમે અત્યારે સંકોચાઈ જવાનો આ સિદ્ધાંત સમજી શકતા નથી, તો તમને વધુ સરળ રીતે કહેવાનો પ્રયાસ કરો. ધારો કે તમને કોઈ કંપનીની ચિપ્સ ખૂબ ગમે છે. તો આવી સ્થિતિમાં તમને તે કંપનીનું નામ પણ યાદ હશે અને એ પણ ખબર પડશે કે તે ચિપ્સ કયા પેકેટમાં આવે છે અને તે પેકેટનો રંગ કેવો છે.

પરંતુ વિચારો, જો આ કંપની આ ચિપ્સની કિંમતમાં ફેરફાર નહીં કરે, પેકેટમાં માત્ર તેની માત્રામાં ઘટાડો કરે અને પેકેટની સાઇઝ ઓછી કરે તો શું થશે? શું તમે આ ફેરફારની નોંધ લઈ શકશો?

જવાબ કદાચ ના છે અને તે એટલા માટે છે કારણ કે તમે વિચારશો કે તમે દર વખતે ખરીદેલી સમાન કિંમતની ચિપ્સ ખરીદી છે. જ્યારે વાસ્તવમાં તમને તે વસ્તુની રકમ પહેલા જેટલી રકમમાં નહીં મળે. અને આ વ્યાપાર વ્યૂહરચના સંકોચન-ફ્લેશન કહેવાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *