યુક્રેન રશિયા યુદ્ધ આ જગ્યાએ પહોંચશે એકસાથે જેલેન્સ્કી અને પુતિન રશિયા એ સોથી મોટી 3 માંગો લઇ લીધી પાછી - khabarilallive    

યુક્રેન રશિયા યુદ્ધ આ જગ્યાએ પહોંચશે એકસાથે જેલેન્સ્કી અને પુતિન રશિયા એ સોથી મોટી 3 માંગો લઇ લીધી પાછી

રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચેના લોહિયાળ યુદ્ધને એક મહિનાથી વધુ સમય થઈ ગયો છે. આ હોવા છતાં, યુદ્ધનું અત્યાર સુધી કોઈ પરિણામ આવ્યું નથી.

બંને વચ્ચે ચાલી રહેલા ભીષણ યુદ્ધ (રશિયા યુક્રેન યુદ્ધ) વચ્ચે એક મોટા સમાચાર સામે આવ્યા છે. સૂત્રોએ દાવો કર્યો છે કે યુક્રેન સાથે ચાલી રહેલી વાટાઘાટોમાં રશિયા તેની ત્રણેય મુખ્ય માંગણીઓથી પીછેહઠ કરવા સંમત થઈ ગયું છે.

ડ્રાફ્ટમાં રશિયાની મુખ્ય માંગણીઓનો ઉલ્લેખ નથી.અહેવાલ મુજબ, તુર્કીમાં બંને દેશો વચ્ચે સામ-સામે મંત્રણા પહેલા જે યુદ્ધવિરામ કરારના મુસદ્દામાં આવ્યો છે તેમાં રશિયાની ત્રણ મુખ્ય માંગનો ઉલ્લેખ નથી. જેના કારણે અનુમાન લગાવવામાં આવી રહ્યું છે કે રશિયા આ ત્રણેય માંગણીઓથી પીછેહઠ કરવા રાજી થઈ ગયું હશે.

ફાઈનાન્શિયલ ટાઈમ્સ અનુસાર, રશિયાએ ડ્રાફ્ટ સમજૂતીમાં યુક્રેનમાં નેતૃત્વ બદલવાની કોઈ વાત કરી નથી. એટલે કે, તેઓ વોલોડીમીર ઝેલેન્સકીને યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ તરીકે રાખવા માટે સંમત થયા છે.

યુક્રેનમાં સેનાનું અસ્તિત્વ ચાલુ રહી શકે છે
ડ્રાફ્ટમાં યુક્રેનના “અસૈનિકીકરણ”ની માંગનો પણ ઉલ્લેખ નથી. આનો અર્થ એ થયો કે રશિયાને યુક્રેનની સેનાનું અસ્તિત્વ જાળવવામાં કોઈ વાંધો નથી તેવું માનવામાં આવે છે.

રશિયાની ત્રીજી માંગ યુક્રેનમાં રશિયન ભાષાને કાયદાકીય સુરક્ષા સુનિશ્ચિત કરવાની છે. ડ્રાફ્ટમાં આ માંગનો કોઈ ઉલ્લેખ નથી. જેના કારણે માનવામાં આવે છે કે રશિયા હવે પોતાની ત્રણ મોટી માંગ છોડી રહ્યું છે.

મંત્રણામાં રશિયાનું વલણ નરમ દેખાયું બીજી તરફ મંગળવારે ઇસ્તંબુલમાં બંને પક્ષો વચ્ચેની વાતચીત બાદ રશિયાનું વલણ નરમ જોવા મળ્યું હતું. રશિયા વતી યુક્રેન માટે બોલતા વાટાઘાટકાર મેડિન્સકીએ કહ્યું કે રશિયા યુરોપિયન યુનિયનમાં જોડાવાની યુક્રેનની ઈચ્છા વિરુદ્ધ નથી.

પરંતુ તેણે સૈન્યના બળ પર ક્રિમીઆ અને ડોનબાસ વિસ્તારને છીનવી લેવાનો પોતાનો આગ્રહ છોડવો પડશે. તેમણે કહ્યું કે રશિયા યુક્રેનની રાજધાની કિવ અને ચેર્નિગોવ શહેર પરના હુમલામાં ઘટાડો કરશે. તે જ સમયે, યુક્રેને રશિયા સાથે સમાધાનના બદલામાં તેની સુરક્ષા ગેરંટી આપવાની માંગ કરી હતી.

યુક્રેનિયન અધિકારીઓ રશિયા પર વિશ્વાસ કરતા ડરે છે.જોકે યુક્રેનના અધિકારીઓનું કહેવું છે કે રશિયા દરરોજ પોતાના શબ્દો બદલી રહ્યું છે. યુક્રેનને ડર છે કે રશિયા યુદ્ધના મેદાનમાં પોતાની સ્થિતિ મજબૂત કરવા જાણીજોઈને આવી રણનીતિ અપનાવી રહ્યું છે અને યુદ્ધને સમાપ્ત કરવા માટે શાંતિ સમજૂતી કરવાનું ટાળી રહ્યું છે.

રશિયા-યુક્રેન યુદ્ધ એક મહિના સુધી ચાલુ છે
યુક્રેન સામે વિશેષ લશ્કરી કાર્યવાહી શરૂ કરતા, રશિયન પ્રમુખ વ્લાદિમીર પુટિને કહ્યું કે તેમનો ધ્યેય રશિયન-ભાષી લોકોનું રક્ષણ કરવાનો છે જેઓ રાષ્ટ્રપતિ ઝેલેન્સકીના “નિયો-નાઝી” નેતૃત્વ દ્વારા અત્યાચાર ગુજારવામાં આવ્યા હતા.

હવે જે ડ્રાફ્ટ સામે આવ્યો છે તેના અનુસાર રશિયા યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ ઝેલેન્સકીને તેમના પદ પર રહેવાની મંજૂરી આપી શકે છે. જો આવું થાય, તો યુદ્ધના પ્રારંભિક અંત માટે કોઈ રસ્તો શોધી શકાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *