અમેરિકાએ કહ્યું ભારતે રશિયા જોડે ખરીદ્યું તેલ એમાં કંઈ વાંધો નથી સાથે સાથે ચેતવણી આપી કહી દિધી આ મોટી વાત - khabarilallive
     

અમેરિકાએ કહ્યું ભારતે રશિયા જોડે ખરીદ્યું તેલ એમાં કંઈ વાંધો નથી સાથે સાથે ચેતવણી આપી કહી દિધી આ મોટી વાત

યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સે જણાવ્યું હતું કે ભારત સબસિડીવાળા રશિયન તેલની ખરીદી કરીને યુએસ પ્રતિબંધોનું ઉલ્લંઘન કરશે નહીં, પરંતુ ઉમેર્યું હતું કે આ પ્રકારનું પગલું વિશ્વની સૌથી મોટી લોકશાહીને “ઇતિહાસની ખોટી બાજુ” પર મૂકશે.

યુએસએ તમામ રશિયન ઉર્જા આયાત પર પ્રતિબંધ મૂક્યાના એક સપ્તાહ બાદ સબસિડીવાળા ભાવે ક્રૂડ અને અન્ય ચીજવસ્તુઓ ખરીદવાની રશિયાની ઓફર પર વિચારણા કરવાના અહેવાલો અંગે પૂછવામાં આવતા વ્હાઇટ હાઉસના પ્રેસ સેક્રેટરી જેન સાકીએ જણાવ્યું હતું કે જો બિડેન વહીવટીતંત્રનો સંદેશ દેશો માટે હશે. યુએસ પ્રતિબંધોનું પાલન કરો.

સાકીએ કહ્યું, “મને નથી લાગતું કે તે તેનું ઉલ્લંઘન હશે, પરંતુ તમે ક્યાં ઊભા રહેવા માંગો છો તે વિશે પણ વિચારો. જ્યારે ઇતિહાસના પુસ્તકો આ સમયે લખવામાં આવે છે, ત્યારે રશિયાને સમર્થન (રશિયન નેતૃત્વ, આક્રમણ માટે સમર્થન) જેની સ્પષ્ટપણે વિનાશક અસરો થઈ રહી છે.”

ભારતે યુક્રેન પરના આક્રમણની નિંદા કરી નથી અને સંયુક્ત રાષ્ટ્રમાં મતદાન કરવાનું ટાળ્યું છે. યુએસ અધિકારીઓએ તાજેતરના અઠવાડિયામાં કહ્યું છે કે તેઓ ઇચ્છે છે કે ભારત શક્ય તેટલું રશિયાથી પોતાને દૂર રાખે.

મોસ્કો દ્વારા જારી કરાયેલા એક નિવેદન અનુસાર, ગયા અઠવાડિયે રશિયાના નાયબ વડા પ્રધાન એલેક્ઝાન્ડર નોવાકે ભારતીય પેટ્રોલિયમ પ્રધાન હરદીપ પુરીને ફોન પર કહ્યું હતું કે, દેશે રશિયન તેલ ક્ષેત્રમાં ભારતીય રોકાણોની સાથે ભારતમાં તેના તેલ અને પેટ્રોલિયમ ઉત્પાદનોની નિકાસ વધારવી જોઈએ. કરવા ઈચ્છુક.

ગયા અઠવાડિયે રશિયન સરકારના એક નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે ભારતમાં રશિયાની તેલ અને પેટ્રોલિયમ ઉત્પાદનોની નિકાસ USD 1 બિલિયન સુધી પહોંચી ગઈ છે અને આ આંકડો વધારવાની સ્પષ્ટ તક છે.

“અમે શાંતિપૂર્ણ પરમાણુ ઊર્જાના વિકાસમાં, ખાસ કરીને કુડનકુલમમાં પરમાણુ ઉર્જા એકમોના નિર્માણમાં સહયોગ ચાલુ રાખવા માટે આતુર છીએ,” રશિયાના નાયબ વડા પ્રધાન એલેક્ઝાન્ડર નોવાકે ભારતના પેટ્રોલિયમ પ્રધાન હરદીપ સિંહ સાથે ફોન પર વાતચીત કર્યા પછી એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું. ”

સોમવારે કેટલાક મીડિયા અહેવાલો અનુસાર, ભારતની સૌથી મોટી રિફાઈનર ઈન્ડિયન ઓઈલ કોર્પે 30 લાખ બેરલ રશિયન ક્રૂડ ખરીદ્યું છે, જે 24 ફેબ્રુઆરીએ રશિયાના યુક્રેન પરના આક્રમણ પછી આ પ્રકારનો પ્રથમ વ્યવહાર છે.

ભારત, વિશ્વનો ત્રીજો સૌથી મોટો તેલ ઉપભોક્તા અને આયાતકાર અને યુક્રેન પર મોસ્કોના આક્રમણની નિંદા ન કરનારા કેટલાક દેશોમાંનો એક, હાલમાં તેના 80 ટકા તેલની આયાત કરે છે, પરંતુ તેમાંથી માત્ર 2 ટકાથી 3 ટકા જ ખરીદે છે. રશિયાથી આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *