રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં જેલેન્સ્કિ અને પુતિન વચ્ચે એવા મુદ્દે થઈ ગઈ વાતચીત દુનિયા ના દરેક દેશને મળશે ફાયદો - khabarilallive    

રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં જેલેન્સ્કિ અને પુતિન વચ્ચે એવા મુદ્દે થઈ ગઈ વાતચીત દુનિયા ના દરેક દેશને મળશે ફાયદો

તુર્કીના ઈસ્તાંબુલમાં રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે
મહત્વની વાતચીત ચાલી રહી છે. જો આ સંવાદ સફળ થશે તો સમગ્ર વિશ્વને મોંઘવારીની સમસ્યામાંથી રાહત મળી શકે છે. વાસ્તવમાં, બંને દેશોના રાજદ્વારીઓ સંયુક્ત રાષ્ટ્ર (UN) અને તુર્કીના અધિકારીઓની હાજરીમાં અનાજની નિકાસ પર પ્રતિબંધો પર ચર્ચા કરી રહ્યા છે.

ઉલ્લેખનીય છે કે, રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે આ વર્ષે ફેબ્રુઆરીથી યુદ્ધ ચાલી રહ્યું છે. રશિયાએ યુક્રેનના ઘણા મહત્વપૂર્ણ ઠેકાણાઓ પર કબજો કરી લીધો છે. આમાં કાળો સમુદ્ર સંબંધિત ઘણા મહત્વપૂર્ણ સ્થળોનો સમાવેશ થાય છે.

આ સિવાય રશિયાએ યુક્રેનના ઘણા મહત્વપૂર્ણ બંદરો પર કબજો કરી લીધો છે અથવા તો હુમલો કરવાનું ચાલુ રાખ્યું છે. આવી સ્થિતિમાં લગભગ પાંચ મહિના માટે યુક્રેનથી અનાજની નિકાસ પર પ્રતિબંધ મુકવામાં આવ્યો છે. આ મડાગાંઠને સમાપ્ત કરવા માટે, યુએન અને તુર્કીએ રશિયા-યુક્રેન વચ્ચે વાતચીત શરૂ કરવાનો આગ્રહ કર્યો છે.

રશિયા દ્વારા સર્જાયેલી મડાગાંઠને કારણે સમગ્ર વિશ્વમાં ખાદ્યપદાર્થોનો ફુગાવો નોંધાયો છે. ઈન્ટરનેશનલ ફૂડ એન્ડ એગ્રીકલ્ચર ઓર્ગેનાઈઝેશન નો ફૂડ પ્રાઇસ ઈન્ડેક્સ, જે સમગ્ર વિશ્વમાં ખાદ્યપદાર્થોની કિંમતો પર નજર રાખે છે, તે માર્ચમાં જ તેની સર્વકાલીન ઉંચી સપાટીએ પહોંચ્યો હતો. આ ટ્રેકર 1990માં જ શરૂ કરવામાં આવ્યું હતું. એટલે કે સમગ્ર 32 વર્ષમાં ખાદ્ય પદાર્થોના ભાવ સૌથી વધુ નોંધાયા છે.

રશિયા-યુક્રેનને કારણે વૈશ્વિક સ્તરે ખાદ્યપદાર્થોના ભાવ કેમ વધી રહ્યા છે? રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે યુદ્ધ શરૂ થયું ત્યારથી કિવની નિકાસ અટકી ગઈ છે. બીજી તરફ પશ્ચિમી દેશોએ પણ રશિયા પર જબરદસ્ત પ્રતિબંધો લગાવ્યા છે. પરિણામે યુક્રેન તેમજ રશિયામાંથી નિકાસ ઘટી છે. મોટાભાગના દેશો રશિયા પાસેથી સીધી ખરીદી ટાળી રહ્યા છે. આવી સ્થિતિમાં ખાદ્ય મોંઘવારી સર્વોચ્ચ સ્તરે છે.

આ બંને દેશો ખાદ્યાન્નની નિકાસના સંદર્ભમાં પાવરહાઉસ છે. આ બંને દેશો વિશ્વની ઘઉંની 24 ટકા જરૂરિયાતો પૂરી કરે છે. એટલું જ નહીં, રશિયા-યુક્રેન વિશ્વની સૂર્યમુખી તેલની 57 ટકા જરૂરિયાત પણ પૂરી કરે છે. યુએન કોમટ્રેડ મુજબ, આ બે દેશો 2016 થી 2020 સુધી વિશ્વની મકાઈની નિકાસના 14 ટકા માટે પણ જવાબદાર હતા. પરંતુ રશિયા-યુક્રેન યુદ્ધની શરૂઆતથી નિકાસમાં પાછળ રહી ગયા છે અને ઘણા દેશોએ આ ખાદ્ય ચીજોની અછતનો સામનો કરવો પડ્યો છે.

યુક્રેન નાટો તકનીકી સહકાર કાર્યક્રમમાં જોડાય છે કિવ. રુસો-યુક્રેન યુદ્ધની વચ્ચે, યુક્રેનિયન સંરક્ષણ પ્રધાને કહ્યું છે કે તેમનો દેશ બહુપક્ષીય આંતર-કાર્યક્ષમતા કાર્યક્રમનો સહયોગી સભ્ય બની ગયો છે. તે નાટોના સભ્ય દેશોની સેનાઓના ટેકનિકલ સહયોગનું ધ્યાન રાખે છે. આ રીતે, નાટો દેશોએ યુક્રેનની મજબૂત આઇટી ક્ષમતાનો સ્વીકાર કર્યો છે. યુક્રેનના સંરક્ષણ પ્રધાન ઓલેકસી રેઝનિકોવે કહ્યું, “મને વિશ્વાસ છે કે અમે સામૂહિક સુરક્ષાના વિકાસમાં અમારી શ્રેષ્ઠ ભૂમિકા ભજવીશું.”

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *