નાટો દેશોએ રશિયાને અલગ થલગ કરવા મટે લઇ લીધો સોથી મોટો ફેંસલો - khabarilallive    

નાટો દેશોએ રશિયાને અલગ થલગ કરવા મટે લઇ લીધો સોથી મોટો ફેંસલો

30 નાટો સાથીઓએ સ્વીડન, ફિનલેન્ડને સભ્ય બનાવવા માટે પ્રોટોકોલ પર હસ્તાક્ષર કર્યા છે. હવે બંને દેશોની સદસ્યતાની વિનંતી કાયદાકીય મંજૂરી માટે ગઠબંધનની રાજધાનીઓને મોકલવામાં આવી છે.

યુક્રેનના આક્રમણ બાદ રશિયાને વ્યૂહાત્મક રીતે અલગ કરવાના પ્રયાસના ભાગરૂપે આ કાર્યવાહી કરવામાં આવી હતી. નાટોના મહાસચિવ જેન્સ સ્ટોલ્ટનબર્ગે કહ્યું કે ફિનલેન્ડ, સ્વીડન અને નાટો માટે આ ઐતિહાસિક ક્ષણ છે.

જો કે, જોડાણમાં કરાર હોવા છતાં, તુર્કી હજુ પણ આ બે દેશોના અંતિમ સમાવેશને દબાવી શકે છે. આની પાછળ તુર્કીના નેતા રજબ તૈયપ એર્દોગનની ચેતવણી છે, જેમાં તેમણે તુર્કીની સંસદ દ્વારા સમજૂતીની મંજૂરીને નકારવાની વાત કરી હતી. સ્વીડન-ફિનલેન્ડ માટે આ એક અવરોધ છે કારણ કે નાટોમાં તેમના સમાવેશને અંતિમ સ્વરૂપ આપવા માટે તમામ 30 દેશોની ઔપચારિક મંજૂરીની જરૂર પડશે.

બંને દેશો હવે મતદાન કરી શકશે નહીં
પ્રોટોકોલ પર હસ્તાક્ષરનો અર્થ એ છે કે નાટો કેમ્પમાં સ્વીડન અને ફિનલેન્ડ માટે વધુ જગ્યા. નજીકના ભાગીદારો તરીકે, તેઓ પહેલેથી જ જોડાણની કેટલીક બેઠકોમાં હાજરી આપી ચૂક્યા છે. બંને દેશો હવે સત્તાવાર આમંત્રિતો તરીકે તમામ રાજદૂત બેઠકોમાં ભાગ લઈ શકશે. પરંતુ તેમને મત આપવાનો અધિકાર રહેશે નહીં.

લુહાન્સ્ક છોડ્યા પછી, યુક્રેનિયન દળોએ ડોનીસ્કમાં નવો મોરચો સંભાળ્યો. લુહાન્સ્કના મહિનાઓ સુધી ચાલેલા યુદ્ધમાં રશિયન પ્રમુખ વ્લાદિમીર પુટિને વિજય જાહેર કર્યા પછી યુક્રેનિયન સૈનિકો શહેરમાંથી પાછા હટી ગયા. આ પછી, તેમણે ડોનેસ્કમાં અન્ય મહત્વપૂર્ણ મોરચા પર મોરચો સંભાળ્યો છે.

યુક્રેન કોઈ પણ સંજોગોમાં તેને ગુમાવવા માંગતું નથી. આ માટે તેણે પોતાની તમામ તાકાત અહીં લગાવી દીધી છે. લુહાન્સ્કની હાર બાદ યુક્રેનની સેના હવે ડોનેસ્ક માટે નવી રક્ષણાત્મક વ્યૂહરચના તૈયાર કરી રહી છે. બીજી તરફ, પુતિને ડોન્સ્કમાં લશ્કરી થાણાઓ કબજે કરવાનો આદેશ આપ્યો છે.

દરેક જગ્યાએ રશિયન હવાઈ હુમલાઓ
રશિયન હુમલાઓથી પોતાનો જીવ બચાવીને ડીનિપ્રો શરણાર્થી શિબિરમાં આશરો લેનાર નીનાએ કહ્યું કે શહેરમાં દરેક જગ્યાએ રશિયન હવાઈ હુમલાના નિશાન છે. અહીં કશું બાકી નથી. આ શહેર દુનિયાનો સૌથી ખરાબ ચહેરો બની ગયો છે. માનવતાના ધોરણે અહીં કોઈ વિતરણ કેન્દ્ર બાકી નથી. બધું ખતમ થઈ ગયું. અહીંના લોકોના ઘરો હવે ખંડેરમાં ફેરવાઈ ગયા છે.

યુદ્ધે ઘરનો નાશ કર્યો, યુક્રેનિયનો કિવ નજીક ખુલ્લામાં સમય વિતાવી રહ્યા છે
વેલેન્ટ્યાના ક્લાયમેન્કો શક્ય તેટલું મોડું ઘરે પરત ફરવાનો પ્રયાસ કરે છે. તે યુક્રેનની રાજધાની કિવની બહાર તેના યુદ્ધથી તબાહ થયેલા ઘરની પીડાને અવગણવાનો પ્રયાસ કરે છે. ક્યારેક તે મિત્રોના ઘરે જાય છે તો ક્યારેક કૂવા પાસે પાણી લેવા જાય છે. તેમને તેમનો ફોન ચાર્જ કરવા માટે જગ્યા પણ શોધવી પડશે.

તે પછી તે એકલા એપાર્ટમેન્ટમાં તેના ઘરે પરત ફરે છે જે ઘોંઘાટીયા અને જીવનથી ભરેલું હતું. હવે તેમના બાળકોના પૌત્ર-પૌત્રીઓના અવાજને બદલે તેમના સ્વાગત માટે ખાલી ઓરડાઓ અને ઝાંખી લાઇટો જ છે. તે ભાગ્યે જ રસોઇ કરે છે. તેના બદલે, તે ફળો અને ટામેટાં જેવી વસ્તુઓ ખાઈને પૂરા કરે છે.

તેણી તેના પોર્ટેબલ ગેસ સ્ટોવનો ઉપયોગ પણ કરતી નથી અને ટૂંક સમયમાં પથારીમાં જાય છે. માર્ચના અંતમાં, રશિયન સૈનિકોએ કિવની આસપાસનો વિસ્તાર છોડી દીધો હતો, પરંતુ બુચા પ્રદેશમાં 16,000 રહેણાંક ઇમારતો પાછળ છોડી દીધી હતી, જ્યાં બોરોદ્યાન્કા સ્થિત છે.

ચાર મહિના સુધી ન તો વીજળી, ન પાણી
કિવ પ્રાદેશિક વહીવટના વડા, ઓલેક્સી કુલેબાના જણાવ્યા અનુસાર, યુદ્ધમાં સૌથી વધુ અસરગ્રસ્ત સેન્ટ્રના શેરી છે, જેને હજુ પણ લેનિન સ્ટ્રીટ કહેવામાં આવે છે.

બોરોદ્યાન્કાની વસ્તી 12,000 થી વધુ છે. જ્યારે રશિયા દ્વારા બોમ્બમારો કરવામાં આવ્યો, ત્યારે ઘણી પાંચ માળની ઇમારતોના ગ્રાઉન્ડ ફ્લોર બચી ગયા, પરંતુ ટોચની ચાર આગમાં નાશ પામ્યા. ચાર મહિના પછી પણ અહીં ન તો પાણીની સુવિધા પુનઃસ્થાપિત થઈ છે કે ન તો વીજળી કે ગેસ.

હજારો લોકો સર્વસ્વ ગુમાવીને કોઈપણ કારણ વગર રસ્તા પર આવી ગયા. ટાટિયાના સોલોહબ નામની એક મહિલા તેના ઘરની અંધારી દિવાલો તરફ ઈશારો કરીને કહે છે કે, મારી પાસે સોફા હતો, પરંતુ હવે તેની સ્પ્રિંગ બાકી છે. ત્યાં કોઈ ખુરશીઓ બાકી નથી. દંતવલ્કથી બનેલા લોકો થોડા છે. આખા ઘરમાં રાખની ગંધ આવે છે. 64 વર્ષની ઉંમરે, મારું ઘર હવે રહેવા યોગ્ય નથી.

કેમ્પમાં રહેવું એ ખૂબ લાંબી રાહ માટે મજબૂરી બની ગયું.સોલોહબ અને તેના જેવા વિસ્થાપિત લોકો હવે બોરોદ્યાન્કામાં બનેલા કેમ્પમાં રહે છે. આ પોલેન્ડ અને યુક્રેનની સરકારોની મદદથી ચલાવવામાં આવી રહી છે. કિવ અને લ્વીવ પ્રદેશમાં સમાન શિબિરોની સ્થાપના કરવામાં આવી છે. આ શિબિરોમાં હવે 257 લોકો છે, જેમાંથી 35 ટકા બોરોદ્યાંકાના જૂના રહેવાસીઓ છે.

“અમે આ મહિને વધુ બે કન્ટેનરમાં 160 લોકોને સમાવવાની અપેક્ષા રાખીએ છીએ, પરંતુ આ પૂરતું નથી,” બુચાના લશ્કરી વહીવટના પ્રતિનિધિ કોસ્ટ્યંતન મોરોઝેન્કોએ જણાવ્યું હતું. અમારી પાસે 700 પરિવારો કેમ્પની રાહ જોઈ રહ્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *