રશિયા યુદ્ધના 4 મહિના પૂરા થતા રશિયાએ કર્યો આવો દાવો સામે જેલેન્સ્કી નો જવાબ સાંભળીને થઈ ગઈ બોલતી બંધ - khabarilallive    

રશિયા યુદ્ધના 4 મહિના પૂરા થતા રશિયાએ કર્યો આવો દાવો સામે જેલેન્સ્કી નો જવાબ સાંભળીને થઈ ગઈ બોલતી બંધ

લગભગ ચાર મહિનાથી ચાલી રહેલા યુક્રેન પરના હુમલામાં રશિયાને મોટી સફળતા મળી છે. રશિયન દળોએ પૂર્વી યુક્રેનના લિસિચાન્સ્ક શહેર પર કબજો મેળવીને સમગ્ર લુહાન્સ્ક પ્રદેશનો કબજો મેળવી લીધો છે.

દરમિયાન, યુક્રેને પ્રથમ વખત રશિયન ક્ષેત્રની અંદર બેલગોરોડમાં મિસાઇલ હુમલો કર્યો છે. જેમાં ત્રણ લોકોના મોત થયા છે. બેલ્ગોરોડના ગવર્નર વિચિસ્લાવ ગ્લાડકાવે જણાવ્યું કે મિસાઈલ હુમલામાં 11 બહુમાળી ઈમારતો અને 39 મકાનોને નુકસાન થયું છે. જેમાં 10 વર્ષના બાળક સહિત ચારને ઇજા પહોંચી હતી.

કેટલાક પ્રત્યક્ષદર્શીઓએ ઘટનાની પુષ્ટિ કરી છે. જો કે યુક્રેને આ અંગે કોઈ ટિપ્પણી કરી નથી. શહેરના એક રહેવાસીએ જણાવ્યું કે હુમલો સવારે 3 વાગ્યાની આસપાસ થયો હતો. એક પછી એક જોરદાર વિસ્ફોટ થઈ રહ્યા હતા, જેનો અવાજ કેટલાય કિલોમીટર દૂર સુધી સંભળાયો હતો.

પ્રત્યક્ષદર્શીઓના જણાવ્યા અનુસાર, એક મિસાઈલ પડોશી રહેણાંક મકાન પર પણ પડી હતી. તેનાથી અનેક ઈમારતોને પણ નુકસાન થયું હતું. તેમના ઘરની બારીઓના કાચ પણ તૂટી ગયા હતા.

યુક્રેનિયન સરહદથી લગભગ 40 કિલોમીટર દૂર બેલ્ગોરોડમાં લગભગ 400,000 લોકો રહે છે. રશિયાએ અગાઉ શહેર પર યુક્રેનિયન હુમલાનો દાવો કર્યો હતો, પરંતુ સ્વતંત્ર સ્ત્રોતોએ પ્રથમ વખત યુક્રેનિયન હુમલાની પુષ્ટિ કરી છે. યુક્રેને પણ અગાઉના હુમલાની જવાબદારી લીધી નથી. જોકે, હુમલા બાદ યુક્રેનના અધિકારીઓએ કહ્યું હતું કે રશિયાએ જે પણ કર્યું, તેનું પરિણામ તે ભોગવી રહ્યું છે.

બીજી તરફ, યુદ્ધની શરૂઆતથી જ રશિયાના કબજામાં રહેલા મેલિટોપોલ શહેરના મેયરે કહ્યું કે, યુક્રેને રવિવારે શહેર પર મિસાઈલ હુમલા કર્યા. જેના કારણે અહીં હાજર રશિયન સેનાના ચાર મિલિટરી બેઝમાંથી એક સંપૂર્ણપણે નાશ પામ્યો હતો. એજન્સી

સમગ્ર ડોનબાસને પકડવાનું લક્ષ્ય રાખો
યુક્રેનના લુહાન્સ્ક અને ડોનેત્સ્ક પ્રાંતોને એકસાથે ડોનબાસ કહેવામાં આવે છે. રશિયન સેના આ સમગ્ર વિસ્તારને કબજે કરવાના લક્ષ્ય સાથે સતત વ્યસ્ત છે.

લુહાન્સ્કમાં સેરેરોડોન્સ્ક અને લિસિચાન્સ્કને કબજે કરવાનો ધ્યેય પૂર્ણ કર્યા પછી જ, મોટા ભાગે એવું માનવામાં આવે છે કે આખું લુહાન્સ્ક હવે રશિયન સેનાના કબજા હેઠળ છે. લિસિચાન્સ્કને કબજે કરવાથી રશિયન સૈનિકો માટે ડનિટ્સ્ક પ્રાંતના શહેરો તરફ પશ્ચિમ તરફ જવાનું સરળ બનશે.

રશિયાએ બે યુક્રેનિયન ડ્રોન તોડી પાડ્યા
રશિયન સંરક્ષણ મંત્રાલયના જણાવ્યા અનુસાર રશિયન લશ્કરી હવાઈ સંરક્ષણ પ્રણાલીઓએ રવિવારે બે યુક્રેનિયન ડ્રોનને તોડી પાડ્યા હતા. આ સિવાય એર ડિફેન્સ સિસ્ટમની મદદથી યુક્રેનના ઘણા મિસાઈલ હુમલાઓને પણ નિષ્ફળ બનાવવામાં આવ્યા હતા. રશિયન પ્રાંત કુર્સ્કના ગવર્નર રોમન સ્ટારવોઈટે જણાવ્યું હતું કે યુક્રેનની સરહદે આવેલા ટેટકીનો શહેર પર ઘણા યુક્રેનિયન મોર્ટાર પડ્યા હતા.

પહેલા શહેરને ઘેરો, પછી તેના પર નિયંત્રણનો દાવો કરો.રશિયાએ રવિવારે સૌપ્રથમ પૂર્વી યુક્રેનના લુહાન્સ્કના છેલ્લા મોટા શહેર લિસિચાન્સ્કને ઘેરી લેવાનો દાવો કર્યો હતો, શહેરનું જોડાણ જાહેર કર્યા પછી તરત જ કહ્યું હતું કે હવે તેની પાસે આખું લુહાન્સ્ક તેના નિયંત્રણ હેઠળ છે. રશિયાના સંરક્ષણ પ્રધાન સર્ગેઈ શોઇગુએ કહ્યું કે રશિયન સૈનિકોએ સેવેરોડોનેસ્કના જોડિયા શહેર લિસિચાંસ્ક પર કબજો કરી લીધો છે. યુક્રેને આની પુષ્ટિ કરી નથી. લુહાન્સ્કના ગવર્નર સેરીહી ગૈદાઈએ પણ રશિયાની વધતી જતી પકડ અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી.

સ્લોવિયનસ્ક આગામી લક્ષ્ય રશિયાની નજર હવે ડોનેસ્ક પર છે. અહીંના ઘણા વિસ્તારો પહેલાથી જ રશિયા તરફી અલગતાવાદીઓ દ્વારા કબજામાં છે. ડોન્સ્કના ગવર્નર પાવલો કિરીલેન્કોએ જણાવ્યું હતું કે અલગતાવાદીઓએ ઘણા પત્રકારો, સૈનિકો અને યુક્રેનિયન અધિકારીઓને બંધક બનાવ્યા હતા. અનેક લોકોની હત્યા પણ કરવામાં આવી છે.

સ્લોવિઆન્સ્કમાં 2014 થી છૂટાછવાયા અથડામણો ચાલી રહી છે, પરંતુ હવે અલગતાવાદીઓ રશિયન લશ્કરી દળ પર પ્રભુત્વ ધરાવે છે, જે ટૂંક સમયમાં રશિયન કબજામાં ફેરવાશે. શહેરના મેયર વાદિમ લેખના જણાવ્યા અનુસાર, શહેરમાં હુમલા વધી ગયા છે. અહીં મોટી સંખ્યામાં રશિયન તરફી લોકો રહે છે. આવી સ્થિતિમાં ઘણી વખત એવો પણ આક્ષેપ કરવામાં આવે છે કે યુક્રેન હુમલો કરી રહ્યું છે. જોકે, માત્ર રશિયા જ આ હુમલો કરી રહ્યું છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *