યુદ્ધમાં મોટું ગાબડું આ 2 દેશ આવ્યા નાટો સાથે અમેરિકાએ કર્યું ભવ્ય સ્વાગત હવે બનશે જંગ મહાજંગ - khabarilallive
     

યુદ્ધમાં મોટું ગાબડું આ 2 દેશ આવ્યા નાટો સાથે અમેરિકાએ કર્યું ભવ્ય સ્વાગત હવે બનશે જંગ મહાજંગ

અમેરિકાએ નાટોને મજબૂત કરવાની દિશામાં વધુ એક મોટું પગલું ભર્યું છે. અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિ જો બિડેને ટ્વીટ કરીને માહિતી આપી છે કે નાટો સંગઠનને તેના સભ્ય બનવા માટે ફિનલેન્ડ અને સ્વીડનને આમંત્રણ આપવામાં ગર્વ છે.

બિડેને કહ્યું કે સ્વીડન અને ફિનલેન્ડનો નાટોમાં જોડાવાનો નિર્ણય અમને વધુ મજબૂત બનાવશે. આપણી એકંદર તાકાત વધારવાની દિશામાં આ એક મોટું પગલું છે. બિડનીએ કહ્યું કે નાટો સંગઠન દરેક ઇંચ જમીનની રક્ષા કરશે. અમે નાટોમાં ફિનલેન્ડ અને સ્વીડનનું સ્વાગત કરીએ છીએ, આનાથી આ સંગઠન આવનાર સમયમાં વધુ મજબૂત બનશે, આ એક ઐતિહાસિક નિર્ણય છે.

વાસ્તવમાં યુક્રેન યુદ્ધ એક પ્રકારની તાકાતની કસોટી છે. આમાં જ્યાં રશિયા એક શક્તિ બનવાની કોશિશ કરી રહ્યું છે ત્યારે અમેરિકા વૈશ્વિક શક્તિ તરીકે પોતાની મહત્વકાંક્ષાઓને જીવંત રાખવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યું છે. તે નવું નથી. નજીકથી જુઓ, વિશ્વ એક દાયકા કરતાં વધુ સમયથી સત્તાના સંતુલન માટે પ્રોક્સી યુદ્ધમાંથી પસાર થઈ રહ્યું હતું. તેની એક તરફ અમેરિકા અને બીજી તરફ ચીન હતું.

તે રશિયાને સતત જાગૃત કરાવતું હતું કે તે વૈશ્વિક શક્તિ સમીકરણમાં ક્યાંક અદૃશ્ય થઈ રહ્યું છે. તેથી પુતિને સીરિયામાં અમેરિકા સામે સ્ટેન્ડ લીધો અને વિજયી થયા. તેણે યુક્રેન પાસેથી ક્રિમિયા લઈને માત્ર સેવાસ્તેપોલને જ સુરક્ષિત કર્યું ન હતું, પણ ખાસ વ્યૂહાત્મક ઉપયોગિતા ધરાવતા રશિયાની તરફેણમાં કાળા સમુદ્રમાં સત્તાનું સંતુલન પણ ખસેડ્યું હતું.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *