યુક્રેનની જવાબી કાર્યવાહીમાં રશિયાની એવી વસ્તુ કરી કબ્જે જ્યાં પહોચવું પણ કોઈ દેશ માટે શક્ય નહોતું - khabarilallive    

યુક્રેનની જવાબી કાર્યવાહીમાં રશિયાની એવી વસ્તુ કરી કબ્જે જ્યાં પહોચવું પણ કોઈ દેશ માટે શક્ય નહોતું

રશિયા-યુક્રેન વચ્ચે ભીષણ યુદ્ધ ચાલુ છે. યુદ્ધમાં યુક્રેન સંપૂર્ણપણે બરબાદ થઈ રહ્યું છે અને રશિયા પણ પ્રતિબંધોનો સામનો કરી રહ્યું છે. યુદ્ધની વચ્ચે, કાળો સમુદ્રના વિસ્તારમાં યુદ્ધ ક્ષેત્રના ઘણા કેન્દ્રો સક્રિય છે, પરંતુ સ્નેક આઇલેન્ડમાં સૌથી મોટો અને સૌથી ભયંકર યુદ્ધ મોરચો ખુલ્લો છે. કાળા સમુદ્રમાં આવેલા આ નાના ટાપુ પર યુક્રેનની કાઉન્ટર સ્ટ્રાઈક ચાલુ છે.

યુક્રેન દ્વારા દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે તેણે સ્નેક આઇલેન્ડ પર હવાઈ હુમલા કર્યા છે. તુર્કીના બાયરાક્ટર ડ્રોનની મદદથી રશિયાના સરના ક્લાસ લેન્ડિંગ ક્રાફ્ટના વિનાશની તસવીરો બહાર પાડવામાં આવી છે. રશિયા તરફથી હજુ સુધી આ હુમલાની પુષ્ટિ કરવામાં આવી નથી, પરંતુ યુક્રેનના લોકો આ વીડિયો જોઈને જશ્ન મનાવી રહ્યા છે. આનાથી જવાનોનું મનોબળ વધે છે.

આ બધાની વચ્ચે સ્નેક આઇલેન્ડનો વધુ એક વીડિયો ખૂબ જ ઝડપથી ફરતો થયો. એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે આ હુમલો યુક્રેનના ડ્રોન દ્વારા પણ કરવામાં આવ્યો હતો. એટલે કે જે સમયે રશિયાએ ઓડેસા પર હુમલા તેજ કર્યા તે સમયે યુક્રેને પણ સ્નેક આઇલેન્ડ પર જવાબી કાર્યવાહી કરી, પરંતુ વાત અહીં પુરી નથી થઈ. કાળા સમુદ્રમાં સ્નેક આઇલેન્ડ પર હુમલાની વધુ એક નવી તસવીર સામે આવી છે.

યુક્રેનનો દાવો છે કે આ વખતે આ ટાપુ પર સુખોઈ 27 ફાઈટર જેટ દ્વારા બોમ્બ છોડવામાં આવ્યા હતા. વિમાનોએ દક્ષિણ સ્થાનેથી ઉડાન ભરી અને લાઇટહાઉસ નજીક બોમ્બ ફેંક્યા. માહિતી અનુસાર, ઇન્ફ્રારેડ કાઉન્ટર ફ્લેરનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો. યુક્રેનનો દાવો છે કે સ્નેક આઇલેન્ડ પર રશિયન ઇંધણના ડેપોને નિશાન બનાવવામાં આવ્યું હતું અને સમગ્ર હુમલાનું શૂટિંગ પણ બાયરાક્ટર ડ્રોનમાં લાગેલા કેમેરાથી કરવામાં આવ્યું હતું. સવાલ એ થાય છે કે એકાએક સ્નેક આઇલેન્ડ યુદ્ધનો અખાડો કેમ બની ગયો છે.હવે આ સમજવા માટે આ નાના ટાપુનું વ્યૂહાત્મક મહત્વ પણ સમજવું પડશે.

સ્નેક આઇલેન્ડ 110 એકરમાં ફેલાયેલો છે સ્નેક આઇલેન્ડ કાળા સમુદ્રમાં 110 એકરમાં ફેલાયેલો છે, જે પણ તેના પર કબજો કરે છે તેને પશ્ચિમી કાળા સમુદ્રમાં હાજર કુદરતી સંસાધનો પર અધિકાર મળે છે. ખાસ કરીને ઘઉં અને સ્ટીલ સરળતાથી સુલભ છે. એટલા માટે યુદ્ધ શરૂ થયા પછી, રશિયાએ સૌથી પહેલા આ ટાપુ પર કબજો કર્યો. આ ટાપુ પાછું મેળવવા માટે યુક્રેન પણ એ જ તાકાતથી બોમ્બ વરસાવી રહ્યું છે.

પુતિનની નજર યુક્રેનના કુદરતી સંસાધનો પર છે
હવે તે કોઈ રહસ્ય નથી કે રશિયાએ તેની વ્યૂહરચના કેમ બદલી છે. પુતિનની નજર યુક્રેનના કુદરતી સંસાધનો પર છે. તે તે વેપાર માર્ગો પર છે, જે તેને કાળા સમુદ્રની બહાર યુરોપમાં શક્તિશાળી બનાવી શકે છે. આ એપિસોડમાં, સ્નેક આઇલેન્ડ કનેક્ટિંગ લિંક તરીકે કામ કરે છે. એટલા માટે યુક્રેન સ્નેક આઇલેન્ડ પરત મેળવવા માટે પુરી તાકાતથી પ્રયાસ કરી રહ્યું છે અને તેમાં તેને થોડી સફળતા પણ મળી રહી છે.

એક તરફ, યુક્રેન કાળા સમુદ્રમાં છેલ્લી શરત લડી રહ્યું છે. બીજી તરફ, રશિયાએ પણ કાળા સમુદ્રમાં તેની શક્તિને ફરીથી નિર્ધારિત કરવાનું શરૂ કર્યું છે. કારણ કે રશિયા સારી રીતે જાણે છે કે કાળા સમુદ્રમાં ફરી એકવાર વર્ચસ્વની લડાઈ શરૂ થઈ ગઈ છે. તેથી જ હુમલાના બીજા તબક્કામાં રશિયાએ માત્ર દક્ષિણ અને પૂર્વીય યુક્રેન પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું છે અને તે અહીં પોતાની શક્તિ વધારી રહ્યું છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *