આખરે શા માટે રશિયાનું યુદ્ધ પડી ગયું ત્રીજા મહિનામાં નબળું રશિયાના જ 2 વ્યક્તિએ કરી નાખી આવડી મોટી ભૂલ - khabarilallive    

આખરે શા માટે રશિયાનું યુદ્ધ પડી ગયું ત્રીજા મહિનામાં નબળું રશિયાના જ 2 વ્યક્તિએ કરી નાખી આવડી મોટી ભૂલ

યુક્રેન પર રશિયાના આક્રમણને ત્રીજો મહિનો ચાલી રહ્યો છે અને હવે રશિયા પાસે મિસાઈલોનો સ્ટોક ખતમ થઈ રહ્યો છે અને આવી સ્થિતિમાં રશિયા પાસે હવે લડવા માટે શસ્ત્રો નહીં રહે, જેને લઈને પુતિનના સેનાપતિઓ એકબીજામાં લડવા લાગ્યા છે.અને યુદ્ધ શરૂ કરી દીધું છે.

યુક્રેનમાં અને આ વિનાશ માટે એકબીજાને દોષી ઠેરવી રહ્યા છે. બ્રિટનના ચીફ ઓફ ડિફેન્સ સ્ટાફ અને એડમિરલ સર ટોની રાડાકિને યુક્રેન યુદ્ધની વચ્ચે આ મોટો દાવો કર્યો છે અને તેમણે ધ ન્યૂઝ ડેસ્કને આપેલા ઈન્ટરવ્યુમાં કહ્યું છે કે યુક્રેન યુદ્ધ શરૂ કરવું અને આ યુદ્ધને રોકવાનું કામ રશિયન જનરલો પર છે. જલદી શક્ય જીતવા માટે જબરદસ્ત દબાણ હતું.

બ્રિટિશ એડમિરલનો મોટો દાવો બ્રિટિશ એડમિરલ સર ટોની રાડાકિને દાવો કર્યો છે કે યુક્રેન યુદ્ધની શરૂઆતના 10મા અઠવાડિયાથી રશિયન સૈન્યએ જે ઝડપે મિસાઈલોનો ઉપયોગ કર્યો છે તેના કારણે પુતિન ‘લોજિસ્ટિક્સ યુદ્ધ’માં જોડાયા છે. એટલે કે, રશિયા હવે સંસાધનો માટે સંઘર્ષ કરી રહ્યું છે, જેથી યુદ્ધ ચાલુ રાખી શકાય. એડમિરલ રાડાકિને કહ્યું હતું કે, ‘રશિયામાં સંભવિતપણે એક મોટી સમસ્યા છે.

કારણ કે યુદ્ધની કિંમત અને જે દરે રશિયન સૈન્યએ મિસાઇલોનો ઉપયોગ કર્યો છે, તેમનો દૃષ્ટિકોણ 24 ફેબ્રુઆરીના રોજ જે હતો તેનાથી સંપૂર્ણપણે અલગ છે. તેમણે કહ્યું, ‘અમે તેમના સશસ્ત્ર દળો પર ગંભીર અસરની વાત કરી રહ્યા છીએ. અમે તેમની 25% સૈન્યને અસરકારક રીતે વિસ્થાપિત કરી છે, કાં તો તેમના સૈનિકોને મારી નાખ્યા છે અને તેમને યુદ્ધમાંથી બહાર કાઢ્યા છે, અથવા તેમની બટાલિયનને એટલું નુકસાન થયું છે કે તેઓ યુદ્ધમાંથી બહાર હતા.

રશિયન સેનાપતિઓ વચ્ચે લડાઈ.તે જ સમયે, બ્રિટિશ સંરક્ષણ સચિવ બેન વોલેસે ફિનલેન્ડની મુલાકાત દરમિયાન કહ્યું હતું કે રશિયા યુક્રેનને જીતવામાં નિષ્ફળ રહ્યું છે અને આ નિષ્ફળતા માટે રશિયન જનરલો એકબીજાને દોષી ઠેરવી રહ્યા છે.

બ્રિટિશ સંરક્ષણ સચિવ વોલેસે કહ્યું છે કે રશિયાના ટોચના અધિકારીઓ પુતિનના નિષ્ફળ હુમલા માટે બલિનો બકરો બની રહ્યા છે અને હવે ‘આપત્તિ’ માટે એકબીજાને દોષી ઠેરવી રહ્યા છે, કારણ કે તેમને ડર છે કે તેઓ આ ‘દલદલ’માં પાછળ રહી જશે.

જો તમે તેમની પાસેથી પીછેહઠ કરશો, તો તેઓને ડર છે. દૂર કરવામાં આવશે. ફિનલેન્ડની મુલાકાતે આવેલા બ્રિટિશ સંરક્ષણ સચિવે કહ્યું છે કે રશિયન સૈનિકો રશિયાની નિષ્ફળતા માટે તેમના જ સૈનિકો પર જોરદાર બૂમો પાડે છે અને હવે તેઓ યુદ્ધમાં કોઈ પ્રકારનો વિજય મેળવવા માટે પોતે આગળની હરોળ પર પહોંચી રહ્યા છે. ટાઈમ્સે વોલેસને ટાંકીને કહ્યું કે રશિયન સેનાપતિઓને પણ તેમની નવી વ્યૂહરચનાથી વધુ ફાયદો નથી મળી રહ્યો.

રશિયન સેનાપતિઓ પર ભારે દબાણ
જ્યારે બ્રિટિશ સંરક્ષણ સચિવ દ્વારા પૂછવામાં આવ્યું કે શું રશિયાના જનરલ સ્ટાફના ચીફ જનરલ વેલેરી ગેરાસિમોવ, જે ગયા મહિને યુક્રેનમાં ફ્રન્ટલાઈન પર ગયા હતા, તેમને યુદ્ધની નિષ્ફળતા માટે જવાબદાર ‘પતન માણસ’ તરીકે યુક્રેન મોકલવામાં આવ્યા હતા, તેમણે કહ્યું કે બ્રિટિશ સંરક્ષણ સચિવ વોલેસે કહ્યું કે ‘તેઓ બધા ફોલ મેન એરિયામાં છે’.

તેણે કહ્યું, ‘જો તમે રશિયન સિસ્ટમમાં કોઈ વિભાગનો હવાલો સંભાળો છો, તો તે તમારી સાથે લાંબા સમય સુધી નહીં હોય’. તેમણે કહ્યું કે રશિયન સિસ્ટમમાં ઘણો તણાવ છે અને રશિયન જનરલ સ્ટાફને તેની ગડબડ માટે બલિનો બકરો બનાવવામાં આવશે જેટલો રશિયન લશ્કરી અધિકારીઓ રાષ્ટ્રપતિ પુતિન, કેજીબીના ભૂતપૂર્વ વડાનું સન્માન કરે છે.

‘પુતિનને યોગ્ય સલાહ આપવામાં આવી ન હતી’
બ્રિટિશ સંરક્ષણ સચિવે કહ્યું છે કે પુતિનના ડરને કારણે તેમના નજીકના કોઈ પણ અધિકારીએ તેમને યુક્રેન યુદ્ધમાં ન જવાની સલાહ આપી નથી. તેમને કોઈ સૈન્ય અધિકારી દ્વારા કહેવામાં આવ્યું ન હતું કે, પુતિને યુક્રેન પર કબજો કરવા માટે યુદ્ધમાં ન જવું જોઈએ. તેમણે કહ્યું કે રશિયન સૈન્ય અધિકારીઓએ પુતિનને તેમના ડરને કારણે કહ્યું ન હતું કે યુક્રેન યુદ્ધ તેમના માટે રાજધાની કિવ માટેના યુદ્ધની જેમ જ એક દલદલમાં ફેરવાઈ શકે છે.

તે જ સમયે, એડમિરલ રાડાકિને કહ્યું કે, જ્યારે રશિયા પૂર્વી યુક્રેનમાં ડોનબાસને જીતી શકે તેવું ‘વાસ્તવિક જોખમ’ હતું, ત્યારે તે કિવના યુદ્ધની દલદલમાં ફસાઈ ગયો હતો અને તેની વ્યૂહરચના ખૂબ મોડેથી સુધારી હતી, પરંતુ ત્યાં સુધીમાં તેણે સુધારવા માટે બહુ ઓછો સમય બાકી હતો.

‘રશિયાની લડાઈ નબળી પડી રહી છે’બ્રિટિશ નૌકાદળના એડમિરલે કહ્યું કે, ‘તમે દરરોજ જોશો કે રશિયા યુદ્ધમાં વેગ મેળવવા માટે સંઘર્ષ કરી રહ્યું છે, તેની હવાઈ દળને તેની જમીની દળો સાથે સમાયોજિત કરવા માટે સંઘર્ષ કરી રહ્યું છે અને તે ગતિને ચાલુ રાખવા માટે સંઘર્ષ કરી રહ્યું છે.

જે આધુનિક ઝુંબેશ પેદા કરે છે તેને હાંસલ કરવા માટે સંઘર્ષ કરી રહ્યું છે. આથી રશિયા જે સતત જીતના નારા લગાવી રહ્યું હતું, હવે તેમાં સવાલો પૂછવામાં આવી રહ્યા છે કે શું તેઓ યુદ્ધ જીતશે? તેણે કહ્યું, ‘મને લાગે છે કે હવે આપણે જે જોઈ રહ્યા છીએ તે અવિશ્વસનીય દબાણ છે.

રશિયન સેના પર જીત મેળવવા માટે અવિશ્વસનીય રાજકીય દબાણ અને લશ્કરી દબાણ છે. તેણે દાવો કર્યો હતો કે, ‘તે એક અઘરી લડાઈ બનવા જઈ રહી છે અને તે એક કઠિન સ્લોગ બનવાની છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *