ઝેલેન્સ્કીએ કહ્યું યુક્રેનમાં તૈનાત બધા રશિયાના સૈનિકોનું થઈ જશે એક વર્ષમાં મૃત્યુ કારણ જાણી ઊડી ગયા બધાના હોશ

યુક્રેનના એક મંત્રીએ દાવો કર્યો છે કે હાલમાં બંધ થયેલા ચેર્નોબિલ ન્યુક્લિયર પાવર પ્લાન્ટના એક્સક્લુઝન ઝોનમાં તૈનાત રશિયન સૈનિકો ઉચ્ચ સ્તરના કિરણોત્સર્ગના સંપર્કમાં આવ્યા હતા, તેથી તેઓનું મહત્તમ આયુષ્ય એક વર્ષ છે.

ચેર્નોબિલ, વિશ્વના સૌથી ભયંકર પરમાણુ અકસ્માતનું સ્થળ, મોસ્કો પરના આક્રમણના એક દિવસ પહેલા, 24 ફેબ્રુઆરીના રોજ રશિયન સૈનિકો પર પડ્યું. 5 એપ્રિલે, યુક્રેનના નેશનલ ગાર્ડે તેને કબજે કરી લીધો અને 31 માર્ચે સૈનિકોએ કમ્પાઉન્ડને સંપૂર્ણપણે ખાલી કરાવ્યા પછી તેને નિયંત્રણમાં લઈ લીધું.

શુક્રવારે સ્થાનિક મીડિયા સાથે વાત કરતા, યુક્રેનના ઉર્જા પ્રધાન હર્મન ગાલુશ્ચેન્કોએ જણાવ્યું હતું કે માત્ર સૈનિકો રેડિયેશનના સંપર્કમાં આવ્યા ન હતા, પરંતુ તેમના લશ્કરી સાધનો પણ દૂષિત થયા હતા. યુક્રેનસ્કા પ્રવદાએ ગાલુશ્ચેન્કોને ટાંકીને જણાવ્યું હતું કે, “રશિયન સૈનિકોની અજ્ઞાનતા ખૂબ જ વધી ગઈ હતી. જે જગ્યાએ અમે બેકગ્રાઉન્ડ રેડિયેશનની તપાસ કરવા માટે ઉપયોગ કરતા હતા.”

“તેઓએ તેમના ખુલ્લા હાથથી દૂષિત માટી ખોદી, કિલ્લેબંધી માટે બેગમાં કિરણોત્સર્ગી રેતી મૂકી અને ધૂળમાં શ્વાસ લીધો,” તેમણે કહ્યું. આ પ્રકારના એક્સપોઝરના એક મહિના પછી તેમની પાસે જીવવા માટે વધુમાં વધુ એક વર્ષ છે. અથવા તેના બદલે, તેઓ ધીમે ધીમે અલગ અલગ રો ગથી મરી જશે. તેમણે ઉમેર્યું હતું કે રશિયન સૈન્યએ પ્લાન્ટની વહીવટી કચેરીઓ પણ લૂંટી હતી, ‘ક્રોકરીથી સ્પેરપાર્ટ્સ અને સાધનો સુધી બધું જ લઈ લીધું હતું.’

ગાલુશ્ચેન્કોએ કહ્યું, “તેમા માત્ર સૈનિકો અને તેમના ‘સાધનો’ના તમામ દૂષણો નથી પરંતુ ચેર્નોબિલમાંથી પસાર થતા તમામ લશ્કરી સાધનો – લગભગ 10,000 વસ્તુઓ. દરેક રશિયન સૈનિક ચાર્નોબિલનો ટુકડો ઘરે લાવશે, પછી ભલે તે જીવતો હોય કે મૃત.’ તેમણે એ પણ નોંધ્યું કે ધાતુઓ ખાસ કરીને કિરણોત્સર્ગ માટે સંવેદનશીલ હોય છે અને કિરણોત્સર્ગી બની જાય છે.

ચેર્નોબિલ ન્યુક્લિયર પાવર પ્લાન્ટમાંથી મિલકત અથવા મશીનરીના સંપર્કમાં આવનાર કોઈપણ વ્યક્તિ માટે કિરણોત્સર્ગી પ્રદૂષણનું નોંધપાત્ર જોખમ છે. 26 એપ્રિલ 1986ના રોજ, યુક્રેનની રાજધાની કિવથી લગભગ 110 કિમી ઉત્તરમાં સ્થિત પ્લાન્ટમાં માનવ ઇતિહાસનો સૌથી ભયંકર પરમાણુ અકસ્માત થયો હતો.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *