બંગાળની ખાડીમાં થઈ હલચલ દેશભરમાં થશે અસર આવતી કાલથી વાતાવરણમા આવશે પલ્ટો વરસાદના બનશે એંધાણ - khabarilallive    

બંગાળની ખાડીમાં થઈ હલચલ દેશભરમાં થશે અસર આવતી કાલથી વાતાવરણમા આવશે પલ્ટો વરસાદના બનશે એંધાણ

પટના. બિહારમાં આકરી ગરમી વચ્ચે હવે હવામાન વિભાગે રાહતના સમાચાર આપ્યા છે. બિહારમાં આગામી છ દિવસ સુધી ગરમીના મોજામાંથી રાહત મળવાની સંભાવના છે અને કેટલાક જિલ્લાઓમાં વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે. શનિવારથી રાજ્યના ઉત્તર-પૂર્વીય જિલ્લાઓમાં અને આવતી કાલથી દક્ષિણ-પૂર્વીય વિસ્તારોમાં વરસાદની શક્યતા છે.

આ સાથે 6 મેથી રાજ્યભરમાં મધ્યમથી ભારે વરસાદની સંભાવના છે. દરમિયાન હવામાનમાં આવેલા પલટાને કારણે મહત્તમ તાપમાનમાં 3 ડિગ્રીનો ઘટાડો નોંધાયો છે. હવામાન વિભાગે કહ્યું છે કે બંગાળની ખાડીમાં સાયક્લોનિક સરક્યુલેશન બનવાને કારણે હવામાનમાં ફેરફાર જોવા મળી રહ્યો છે. વધુમાં, તમે જિલ્લાઓના નામ અને તારીખો વિશે વિગતવાર માહિતી જાણી શકો છો.

ઉત્તર-પૂર્વના જિલ્લાઓમાં 4 મેથી, દક્ષિણ-પૂર્વમાં 5 મેના રોજ અને સમગ્ર રાજ્યમાં 6 મેથી વરસાદની શક્યતા છે. આ સાથે 8મી સુધીમાં રાજ્યને આકરી ગરમીમાંથી રાહત મળે તેવી શક્યતા છે. IMDની સત્તાવાર માહિતી અનુસાર, એપ્રિલમાં દસ દિવસ ગરમીનું મોજું અને પાંચ દિવસ તીવ્ર ગરમીનું મોજું રહ્યું છે.

આ રીતે, હિમાલયના ક્ષેત્રમાં સક્રિય વેસ્ટર્ન ડિસ્ટર્બન્સે બિહારને રાહત આપી છે, જે ગરમ ચોમાસાની ભીષણ ગરમી અને ગરમીનો સામનો કરી રહ્યા છે. ઉપરાંત, ઉત્તર-પૂર્વીય રાજ્યો અને બંગાળની ખાડીમાં ચક્રવાતી પરિભ્રમણનો વિસ્તાર છે. તેની અસર પણ છેલ્લા એક-બે દિવસથી જોવા મળી રહી છે. બિહારના સરેરાશ તાપમાનમાં બેથી ચાર ડિગ્રી સેલ્સિયસનો ઘટાડો નોંધાયો છે.

બિહારના આ વિસ્તારોમાં હવામાન બદલાશે
IMDની સત્તાવાર માહિતી અનુસાર રાજ્યના ઉત્તર-પૂર્વ અને દક્ષિણ-પૂર્વ વિસ્તારમાં 4, 5 અને 6 મેના રોજ હવામાન બદલાશે. હાલમાં, નવી હવામાન પરિસ્થિતિઓ અને સિસ્ટમની અસરને કારણે, બિહારના ઉત્તર-પૂર્વીય જિલ્લાઓ – સુપૌલ, અરરિયા, કિશનગંજ, મધેપુરા, સહરસા, પૂર્ણિયા અને કટિહારમાં 4 મેથી વરસાદ શરૂ થઈ શકે છે. આગળ વધીને તે ભાગલપુર, બાંકા, જમુઈ, મુંગેર અને ખાગરિયા પહોંચશે.

ખાસ વાત એ છે કે સાયક્લોનિક સર્ક્યુલેશનને કારણે બિહારમાં પશ્ચિમી પવનો થોડા નબળા પડ્યા છે. બિહારમાં પણ પુરવૈયા વહેવા લાગ્યા છે. આ રીતે, બંને પવનોનું ખૂબ જ નબળું સંયોજન થઈ રહ્યું છે. જેના કારણે ગરમીમાંથી રાહત મળી છે. 6 મે, સોમવારે જિલ્લામાં હવામાન ખરાબ રહેવાની હવામાન વિભાગ દ્વારા આગાહી કરવામાં આવી છે. વાવાઝોડા અને કરા સાથે હવામાન વધુ ખરાબ થઈ શકે છે. લોકોએ આ માટે અગાઉથી તૈયાર રહેવાની જરૂર છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *