મુસ્લિમ બુરખા વિવાદ મામલે હાઇકોર્ટનો એતિહાસિક નિર્ણય કેટલાય શહેરો માં કલમ લાગુ - khabarilallive    

મુસ્લિમ બુરખા વિવાદ મામલે હાઇકોર્ટનો એતિહાસિક નિર્ણય કેટલાય શહેરો માં કલમ લાગુ

ભૂતકાળમાં હિજાબ વિવાદ દેશભરમાં ચર્ચાનું કેન્દ્ર બન્યો હતો. હવે આ મામલે કર્ણાટક હાઈકોર્ટે મોટો નિર્ણય સંભળાવ્યો છે. હાઈકોર્ટે હિજાબ વિવાદમાં દાખલ કરાયેલી તમામ અરજીઓને ફગાવી દીધી છે અને કહ્યું છે કે ઈસ્લામમાં હિજાબ પહેરવું ફરજિયાત નથી.

જે બાદ એ સ્પષ્ટ થઈ ગયું છે કે શૈક્ષણિક સંસ્થાઓમાં હિજાબ પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવશે. હાઈકોર્ટે પોતાના નિર્ણયમાં કહ્યું કે શૈક્ષણિક સંસ્થાઓને તે પસંદ કરવાનો અધિકાર છે કે તેઓ કયો ડ્રેસ કોડ રાખવા માંગે છે.

શું બાબત છે
તાજેતરમાં, કર્ણાટકના ઉડુપીમાં એક શૈક્ષણિક સંસ્થામાં, છોકરીઓને વર્ગોમાં હિજાબ પહેરવા પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો હતો, જ્યારે વિદ્યાર્થિનીઓએ તેનો વિરોધ કર્યો હતો, ત્યારે વિદ્યાર્થિનીઓને કોલેજમાં પ્રવેશવા દેવામાં આવ્યો ન હતો. જેના કારણે આ વિવાદ વધુ ગરમાયો હતો. આ પછી, આ વિવાદ અન્ય ઘણી શિક્ષણ સંસ્થાઓ અને શાળાઓમાં વધી ગયો. કર્ણાટક હાઈકોર્ટમાં શૈક્ષણિક સંસ્થાઓમાં હિજાબ પ્રતિબંધ વિરુદ્ધ અનેક અરજીઓ દાખલ કરવામાં આવી હતી. હવે હાઈકોર્ટે આ અરજીઓને ફગાવીને શાળા કોલેજોમાં હિજાબ પહેરવા પર પ્રતિબંધ લગાવી દીધો છે.

હાઇકોર્ટે કર્ણાટક સરકારના શાળાઓમાં હિજાબ પર પ્રતિબંધ મૂકવાના નિર્ણયને ગેરબંધારણીય ગણવાનો પણ ઇનકાર કર્યો હતો. ચીફ જસ્ટિસ ઋતુરાજ અવસ્થી, જસ્ટિસ કૃષ્ણા એસ દીક્ષિત અને જસ્ટિસ ખાજી ઝેબુન્નિસા મોહિઉદ્દીનની બેંચે આ નિર્ણય આપ્યો છે.

આ પહેલા 11 ફેબ્રુઆરીએ આ મામલે સુનાવણી કરતી વખતે હાઈકોર્ટે છેલ્લા આદેશ સુધી સ્કૂલ અને કોલેજોમાં હિજાબ પર પ્રતિબંધ મૂકવાનો નિર્દેશ આપ્યો હતો. હવે હાઈકોર્ટે અંતિમ નિર્ણયમાં પણ શાળાઓમાં હિજાબ પરના પ્રતિબંધને યથાવત રાખ્યો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *