પુતિન ના દર્દની દવા બન્યા મોદી ભારે ડિસ્કાઉન્ટ સાથે કરી લીધી આ મોટી ડીલ અમેરિકાનો ચડશે પારો - khabarilallive    

પુતિન ના દર્દની દવા બન્યા મોદી ભારે ડિસ્કાઉન્ટ સાથે કરી લીધી આ મોટી ડીલ અમેરિકાનો ચડશે પારો

વિદેશી મીડિયા ‘ડેઇલી મેઇલ’એ ભારત સરકારના ઉચ્ચ અધિકારીઓને ટાંકીને દાવો કર્યો છે કે ભારત સરકાર રશિયાથી મોટા ડિસ્કાઉન્ટ પર ક્રૂડ ઓઇલની આયાત કરી શકે છે.ભારત સરકાર રશિયા પાસેથી ભારે ડિસ્કાઉન્ટમાં ક્રૂડ ઓઈલ ખરીદવા તૈયાર છે અને જો ભારત રશિયા પાસેથી ક્રૂડ ઓઈલ ખરીદશે તો આ સમયે જ્યારે તમામ પશ્ચિમી દેશોએ રશિયા પર કડક પ્રતિબંધો લાદ્યા છે ત્યારે તે સમયે રશિયા માટે આ મોટી રાહત હશે.

ભારત રશિયા પાસેથી તેલ ખરીદી શકે છેડેઇલી મેઇલના અહેવાલ મુજબ, ભારત, જે તેની તેલની જરૂરિયાતના 80 ટકા આયાત કરે છે, તે સામાન્ય રીતે રશિયા પાસેથી માત્ર 1 ટકા તેલ ખરીદે છે. પરંતુ આ વર્ષે ભારતમાં તેલના ભાવમાં અત્યાર સુધીમાં 40 ટકાનો વધારો થયો છે અને તેલના ભાવમાં ઘટાડો કરવો એ ભારત સરકાર માટે એક મોટો પડકાર છે, તેથી ભારત સરકાર રશિયા પાસેથી જંગી ડિસ્કાઉન્ટમાં ક્રૂડ ઓઈલની આયાત કરવાનું વિચારી રહી છે.

અને ભારત સરકારના પ્રયાસો રશિયા પાસેથી જંગી ડિસ્કાઉન્ટ પર ક્રૂડ ઓઈલની ખરીદી કરીને તેલની સ્થાનિક કિંમતો નીચે લાવશે. ડેઈલી મેલના અહેવાલ મુજબ, ભારત સરકારના એક અધિકારીએ કહ્યું કે, ‘રશિયા અમને તેલ અને અન્ય ચીજવસ્તુઓ ભારે ડિસ્કાઉન્ટ પર ઓફર કરી રહ્યું છે અને અમને તે લેવામાં ખુશી થશે.’ જોકે, ભારતીય અધિકારીએ એ નથી જણાવ્યું કે ભારત સરકાર રશિયા પાસેથી કેટલું તેલ ખરીદશે.

ભારતીય અધિકારીએ શું કહ્યું?ભારત સરકારના અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે, “આ પ્રકારના વ્યવસાય માટે ઘણી જુદી જુદી આવશ્યકતાઓ છે, જેમ કે વ્યવસાય માટે પરિવહન, વીમા કવચ, અને ક્રૂડ ઓઇલનું યોગ્ય મિશ્રણ મેળવવા માટે પ્રારંભિક કાર્ય જરૂરી છે.” પરંતુ એકવાર આ સમસ્યાઓ કામ કરે છે.

પછી ભારત સરકાર રશિયા સમક્ષ તેનો પ્રસ્તાવ રાખશે. ડેઈલી મેલે ભારત સરકારના એક અધિકારીને ટાંકીને દાવો કર્યો છે કે તેણે રશિયા પાસેથી તેલ ખરીદ્યું છે, જેની અમે પુષ્ટિ કરી રહ્યા નથી. આ કારણ છે કે, યુક્રેન યુદ્ધ દરમિયાન, વિદેશી મીડિયામાં ઘણા પ્રચાર પ્રસારિત સમાચારો છે,તેથી દરેક સમાચારની પુષ્ટિ કરવી શક્ય નથી.

પરંતુ, જેમ કે ભારતના નાણા પ્રધાન નિર્મલા સીતારમણે ગયા અઠવાડિયે નવી દિલ્હીમાં એક પ્રેસ કોન્ફરન્સ દરમિયાન જણાવ્યું હતું કે, રશિયા પાસેથી તેલ ખરીદવા અને તેલના ભાવો અને ભારતના તેલના ભાવો પર રશિયા-યુક્રેન યુદ્ધની અસર માટે ઘણા પરિબળો જવાબદાર હોઈ શકે છે. ખરીદ પરિબળને અસર કરે છે.

નિર્મલા સીતારમણે શું કહ્યું?ભારતના નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારમણે ગયા અઠવાડિયે કહ્યું હતું કે, “છેલ્લા બે-ત્રણ દિવસમાં રશિયા દ્વારા તેલ ખરીદવા પર અમુક પ્રકારની છૂટની ઓફર આવી હતી, પરંતુ અમને ખબર નથી કે તે કેવી રીતે અસરકારક બની શકે છે, કારણ કે આપણે ઘણા બધા તમામ પરિબળોનું વજન કરો. અમને રશિયા પાસેથી તેલ ખરીદવા માટે કોઈ બંદરની જરૂર પડશે.

જ્યાંથી આપણે તેલ મંગાવી શકીએ અને જોઈ શકીએ કે તેલ મેળવવાની આ પદ્ધતિ વ્યવહારુ છે કે કેમ અને શું તેમાં વીમા કવચ ઉપલબ્ધ છે? નાણામંત્રીએ કહ્યું કે, ત્યાં આની પાછળ ઘણા બધા પરિબળો કામ કરી રહ્યા છે. તમને જણાવી દઈએ કે, બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડે દાવો કર્યો છે કે રશિયાની મોટી ઓઈલ કંપનીએ ભારતને 25-27%ના ભાવે તેલ વેચવાની ઓફર કરી છે.

શું PM મોદી બનશે પુતિનના ‘દર્દ’ની દવા?
ઈરાક 2021માં ભારતને ક્રૂડનો ટોચનો સપ્લાયર હતો, જે દેશની કુલ ક્રૂડ ઓઈલની આયાતમાં 25 ટકા હિસ્સો ધરાવે છે. બીજી તરફ, સાઉદી અરેબિયા (16 ટકા), યુએઈ (11 ટકા), નાઇજીરીયા (8 ટકા) અને યુએસ (7 ટકા) ભારતને અન્ય મુખ્ય સપ્લાયર હતા. તે જ સમયે, જો ભારત સરકાર રશિયા પાસેથી ક્રૂડ ઓઇલ ખરીદવા માટે લીલી ઝંડી આપે છે, તો ચીન પછી ભારત એવો બીજો દેશ હશે, જે યુદ્ધ પ્રતિબંધોમાં ફસાયેલા રશિયા માટે મુશ્કેલીનિવારક બનશે.

યુક્રેન યુદ્ધ ફાટી નીકળ્યા પછી, ચીને રશિયન ઘઉં ખરીદવા પરનો પ્રતિબંધ ઉઠાવી લીધો. તે જ સમયે, ન તો ચીન અને ન તો ભારતે અત્યાર સુધી યુક્રેન પર રશિયન હુમલાની નિંદા કરી છે અને બંનેએ સંયુક્ત રાષ્ટ્ર સુરક્ષા પરિષદમાં રશિયા વિરુદ્ધ મતદાન કરવાનું ટાળ્યું છે.

તે જ સમયે, બંને સરકારો રશિયા સાથે તેમના મહત્વપૂર્ણ વેપાર સંબંધોને જાળવી રાખવા માટે રાજદ્વારી પગલાઓ કાળજીપૂર્વક લઈ રહી છે. દરમિયાન, યુકેએ બજેટ વર્ષ 2021-22માં ભારતના અવકાશ કાર્યક્રમ માટે £55.3 મિલિયનની સહાયની જાહેરાત કરી છે, જે 2020-21માં £41.5 મિલિયનથી વધુ છે.

અમેરિકાએ ભારતને આપી ચેતવણી?ડેઈલી મેલના અહેવાલ મુજબ, અમેરિકી અધિકારીઓએ તાજેતરના અઠવાડિયામાં કહ્યું છે કે તેઓ ઇચ્છે છે કે ભારત રશિયાથી શક્ય તેટલું દૂર રહે, જ્યારે શસ્ત્રો અને દારૂગોળોથી લઈને મિસાઈલ અને ફાઈટર પ્લેન સુધી, ભારત તેના સંરક્ષણ ક્ષેત્રને જાળવી રાખવામાં સક્ષમ છે. તેની તાકાત માટે ઘણી હદ સુધી રશિયા પર નિર્ભર છે. તે જ સમયે, ભારતીય સંરક્ષણ ક્ષેત્રના એક ‘વ્યક્તિ’એ કહ્યું છે કે, “પશ્ચિમના દેશો ભારતની સ્થિતિને સમજી રહ્યા છે. પશ્ચિમી દેશો સમજે છે કે ભારત ચીન સાથે પ્રાદેશિક વિવાદમાં ફસાયેલું છે .

ભારતને સારી રીતે સપ્લાય કરેલ સશસ્ત્ર દળોની જરૂર છે. તે જ સમયે, સમાચાર એજન્સી રોઇટર્સના અહેવાલ અનુસાર, ભારતીય અધિકારીઓ દ્વિપક્ષીય વેપાર ચાલુ રાખવા માટે રશિયા સાથે ‘રૂપી-રુબલ’ મિકેનિઝમ સ્થાપિત કરવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે. રશિયાએ તેના “મિત્ર દેશો” ને વેપાર અને રોકાણ સંબંધો જાળવી રાખવા અપીલ કરી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *