૩૭ વર્ષ પછી શરદ પૂર્ણિમા અને ચંદ્ર ગ્રહણ નો ખાસ સંયોગ આ રાશિઓ થશે માલામાલ અચાનક મળવા લાગશે ખુશીઓ - khabarilallive    

૩૭ વર્ષ પછી શરદ પૂર્ણિમા અને ચંદ્ર ગ્રહણ નો ખાસ સંયોગ આ રાશિઓ થશે માલામાલ અચાનક મળવા લાગશે ખુશીઓ

આ વર્ષનું બીજું અને છેલ્લું ચંદ્રગ્રહણ ચાર દિવસ પછી 28 ઓક્ટોબરે થવાનું છે. જ્યોતિષ અનુસાર, 37 વર્ષ પછી આવો યોગ બનવા જઈ રહ્યો છે જ્યારે શરદ પૂર્ણિમાના દિવસે ચંદ્રગ્રહણ થશે (શરદ પૂર્ણિમા 2023). આ વખતે ગ્રહણ ખગ્રાસ ચંદ્રગ્રહણ છે. જેની અસર અન્ય દેશોની સાથે ભારતમાં પણ જોવા મળશે. તો ચાલો જાણીએ પંડિત અનિલ પાંડે પાસેથી આ વખતે શરદ પૂર્ણિમાના દિવસે થનારું ચંદ્રગ્રહણ રાશિચક્ર પર કેવી અસર કરશે. તેમજ તેનું વૈજ્ઞાનિક અને ધાર્મિક કારણ શું છે.

ખગ્રાસ ચંદ્રગ્રહણ કઈ રાશિમાં થશે
આ વખતે ચંદ્રગ્રહણ 28 ઓક્ટોબર 2023ના રોજ અશ્વિની શુક્લ પૂર્ણિમા અથવા શરદ પૂર્ણિમાના દિવસે થવા જઈ રહ્યું છે. ભારતીય સમય અનુસાર, ગ્રહણ રાત્રે 1:05 વાગ્યે શરૂ થશે, રાત્રે 1:44 વાગ્યે સમાપ્ત થશે અને મોક્ષ રાત્રે 2:30 વાગ્યે થશે.

આવું ગ્રહણ 37 વર્ષ પહેલા થયું હતું
જ્યોતિષના જણાવ્યા અનુસાર, અગાઉ સંવત 2043માં શરદ પૂર્ણિમાના દિવસે ચંદ્રગ્રહણ થયું હતું. આ પછી હવે 37 વર્ષ પછી આવો સંયોગ રચાયો છે જ્યારે આ વર્ષે એટલે કે સંવત 2080માં આ ખગ્રાસ ચંદ્રગ્રહણ થવાનું છે.

ખગ્રાસ ચંદ્રગ્રહણ ક્યાં દેખાશે?
જ્યોતિષ અનુસાર, આ ખગ્રાસ ચંદ્રગ્રહણ ઓસ્ટ્રેલિયા, જાપાન, કોરિયા, રશિયા, એટલાન્ટિક મહાસાગર, હિંદ મહાસાગર, પશ્ચિમ અને દક્ષિણ પેસિફિક મહાસાગર, આફ્રિકા, યુરોપ, એશિયા અને દક્ષિણ અમેરિકાના પૂર્વ ઉત્તરીય ભાગ વગેરેમાંથી પણ દેખાશે.

ખગ્રાસ ચંદ્રગ્રહણ કઈ રાશિમાં થશે?
જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અનુસાર ગ્રહણ સમયે ચંદ્ર અશ્વિની નક્ષત્ર અને મેષ રાશિમાં હશે. એટલે કે આ વખતે ચંદ્રગ્રહણ મેષ રાશિમાં થશે. આ તમામ 12 રાશિઓ પર અસર કરશે.

ચંદ્રગ્રહણની અસર રાશિચક્ર પર
આ વખતે ચંદ્રગ્રહણ મેષ રાશિમાં થવાનું હોવાથી મેષ રાશિના લોકોએ ખાસ સાવધાની રાખવાની જરૂર છે. પરંતુ જો તમામ રાશિઓ પર તેની અસર વિશે વાત કરીએ તો આ ગ્રહણ મિથુન, કર્ક, વૃશ્ચિક, ધનુ અને કુંભ રાશિ માટે શુભ રહેશે. તેથી સિંહ, તુલા અને મીન રાશિ માટે મિશ્ર પરિણામ છે.મેષ, વૃષભ, કન્યા અને મકર રાશિ માટે અશુભ પરિણામ છે.

ચંદ્રગ્રહણનું વૈજ્ઞાનિક કારણ, શા માટે ચંદ્રગ્રહણ માત્ર પૂર્ણિમાના દિવસે જ થાય છે
જ્યોતિષ અનુસાર, ચાલો એ જાણવાનો પ્રયાસ કરીએ કે સૂર્યગ્રહણ હંમેશા નવા ચંદ્રના દિવસે કેમ થાય છે અને ચંદ્રગ્રહણ હંમેશા પૂર્ણિમાના દિવસે કેમ થાય છે. પૃથ્વી સહિત સૌરમંડળના તમામ ગ્રહો સૂર્યની આસપાસ ફરે છે. ચંદ્ર એ પૃથ્વીનો ઉપગ્રહ છે. તેથી તે પૃથ્વીની આસપાસ ફરે છે. આ સમય દરમિયાન, આધુનિક વિજ્ઞાન અનુસાર, એવો સમય આવે છે જ્યારે સૂર્ય, પૃથ્વી અને ચંદ્ર ત્રણેય એક રેખામાં હોય છે અને પૃથ્વી સૂર્ય અને ચંદ્રની વચ્ચે આવે છે.

જેના કારણે સૂર્યના કિરણો ચંદ્ર સુધી પહોંચતા નથી અને ચંદ્ર દેખાય છે. આ ક્રિયાને પૂર્ણ ચંદ્રગ્રહણ કહેવામાં આવે છે. ઘણી વખત ચંદ્રનો અમુક ભાગ દેખાતો નથી, પરંતુ અમુક ભાગ દેખાય છે. આવા ગ્રહણને ખગ્રાસ ગ્રહણ કહે છે. કારણ કે તે 28/29 ઓક્ટોબર 2023 ના રોજ હશે.

ખગોળશાસ્ત્રીઓએ ગાણિતિક રીતે નક્કી કર્યું છે કે 18 વર્ષ અને 18 દિવસના સમયગાળામાં 41 સૂર્યગ્રહણ અને 29 ચંદ્રગ્રહણ થાય છે. એક વર્ષમાં વધુમાં વધુ 5 સૂર્યગ્રહણ અને 2 ચંદ્રગ્રહણ થઈ શકે છે.
મત્સ્ય અને સ્કંદ પુરાણમાં ચંદ્રગ્રહણનો ઉલ્લેખ છે
હવે આપણે પરંપરાગત પૌરાણિક માન્યતાઓ વિશે ચર્ચા કરીશું. મત્સ્ય પુરાણ અને સ્કંદ પુરાણમાં દેવતાઓ અને દાનવો દ્વારા સમુદ્ર મંથનનો ઉલ્લેખ છે. મત્સ્ય પુરાણના અધ્યાય 291 ના શ્લોક 1 થી 15 માં, ભગવાન તરીકે અમૃત પીનારા રાહુનું માથું કાપી નાખવાનો ઉલ્લેખ છે.

સમુદ્ર મંથન પર ચંદ્રગ્રહણની અસર
આ કથા અનુસાર, સમુદ્ર મંથન દરમિયાન, ભગવાન ધનવંતરી આખરે તેમના કમંડલુમાં અમૃત સાથે પ્રગટ થયા અને આ અમૃત પીવાને લઈને દેવતાઓ અને દાનવો વચ્ચે વિવાદ થયો. આના ઉકેલ માટે ભગવાન વિષ્ણુએ મોહિનીનું રૂપ ધારણ કર્યું અને દેવતાઓ અને દાનવોને અલગ-અલગ લાઇનમાં બેસાડ્યા, પરંતુ રાહુ કપટથી દેવતાઓની લાઇનમાં બેસીને અમૃત પી ગયો.

દેવતાઓની લાઇનમાં બેઠેલા ચંદ્ર અને સૂર્યે રાહુને આમ કરતા જોયા. તેણે ભગવાન વિષ્ણુને આની જાણ કરી, ત્યારબાદ ભગવાન વિષ્ણુએ પોતાના સુદર્શન ચક્રથી રાહુનું માથું તેના શરીરથી અલગ કરી દીધું. પરંતુ રાહુએ અમૃત પીધું હતું, જેના કારણે તેનું મૃત્યુ ન થયું અને તેના માથાનો ભાગ રાહુ અને ધડનો ભાગ કેતુ તરીકે ઓળખાયો.

આ કારણે રાહુ અને કેતુ સૂર્ય અને ચંદ્રને પોતાના શત્રુ માને છે અને પૂર્ણિમાના દિવસે તેઓ ચંદ્રને ઘેરી લે છે. તેથી જ ચંદ્રગ્રહણ થાય છે. ઉપરોક્ત બાબતો પુરાણોમાં લખેલી છે પણ તે ક્યારે લખાઈ તે જાણી શકાયું નથી. સંભવતઃ આ પુરાણો મુઘલ કાળમાં થયેલા ફેરફારો દરમિયાન લખાયા હતા. આધુનિક વિજ્ઞાન મુજબ આપણે જાણીએ છીએ કે આ બધું કલ્પનાની મૂર્તિ છે.

મુસ્લિમ ધાર્મિક ગ્રંથોમાં ચંદ્રગ્રહણનો ઉલ્લેખ છે
મુસ્લિમ ધાર્મિક ગ્રંથોમાં પણ ગ્રહણનો ઉલ્લેખ છે. હદીસમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે જ્યારે પણ સૂર્ય અને ચંદ્ર ગ્રહણ હોય ત્યારે ઘરમાં જ રહો, નમાઝ પઢો અને નમાજ પઢતા રહો. એવું પણ કહેવાય છે કે આ ગ્રહણ ભગવાને પોતાની શક્તિ બતાવવા માટે કર્યું છે. બુખારી સાહેબે તેમની હદીસના ભાગ 2 અને ફકરા 1240 માં આ લખ્યું છે.

ખ્રિસ્તી ધર્મગ્રંથોમાં ચંદ્રગ્રહણનો ઉલ્લેખ છે
ખ્રિસ્તી ધર્મમાં, ચંદ્રગ્રહણને ભગવાનના ક્રોધનું પ્રતીક માનવામાં આવે છે. હિંદુ ધર્મના મૂળ ગ્રંથ વેદોમાં પણ ગ્રહણનો ઉલ્લેખ છે. વૈદિક કાળના ઋષિ અત્રિ ગ્રહણ વિજ્ઞાનના પ્રથમ સંશોધક હતા. વેદોમાં ગ્રહણ વિશેના તેમના શ્લોકો લખનાર ઋષિ અત્રિ પ્રથમ હતા.

ઋગ્વેદના પાંચમા મંડલના 40મા સૂક્તમાં કહેવાયું છે કે ઋષિ અત્રિએ દેવતાઓને ગ્રહણમાંથી મુક્ત કર્યા હતા, એટલે કે તેમણે દેવતાઓને ગ્રહણમાંથી મુક્ત થવાના સમયની ગણતરી કરી હતી. રાહુ અને કેતુનો ઉલ્લેખ ઋગ્વેદ, યજુર્વેદ અને સામવેદમાં નથી. પરંતુ અથર્વવેદમાં કેતુનો ઉલ્લેખ છે. કેતુનું સ્વરૂપ ધૂમકેતુ તારા જેવું લાગે છે. મહાભારતના જયદ્રથની હત્યાની વાર્તામાં સૂર્યગ્રહણનો ઉલ્લેખ છે.

આ ચંદ્રગ્રહણ મેષ રાશિ પર પડી રહ્યું છે. તેથી સૌથી વધુ અસર મેષ રાશિ પર જ પડશે.ચંદ્રગ્રહણ દરમિયાન ગર્ભવતી મહિલાઓને ઘરની બહાર નીકળવાની મનાઈ છે. તેનું કારણ કદાચ એ છે કે તે સમયે નીકળતા કિરણો બાળક પર ખરાબ અસર કરી શકે છે.

ચંદ્રગ્રહણની અસર પશુ-પક્ષીઓને પણ થાય છે અને તેઓ આ સમયે વિચિત્ર વર્તન કરે છે. ઉદાહરણ તરીકે, ગ્રહણ દરમિયાન, કરોળિયો તેના જાળાને તોડવાનું શરૂ કરે છે અને ગ્રહણ સમાપ્ત થતાંની સાથે જ તેને ફરીથી બનાવવાનું શરૂ કરે છે. પક્ષીઓ અચાનક તેમના માળામાં પાછા ફરવાનું શરૂ કરે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *