શારદીય નવરાત્રિ વચ્ચે થશે પંચક શરૂ જાણો શું હોય છે શુભ અને શું હોય છે અશુભ - khabarilallive

શારદીય નવરાત્રિ વચ્ચે થશે પંચક શરૂ જાણો શું હોય છે શુભ અને શું હોય છે અશુભ

શારદીય નવરાત્રી ચાલી રહી છે. 24 ઓક્ટોબરે દશેરા સાથે નવરાત્રિ સમાપ્ત થશે. દરમિયાન, પંચક શરૂ થઈ રહ્યું છે. હા, નવરાત્રિના અંત પહેલા જ પંચક શરૂ થઈ જશે. મતલબ કે આ વખતે માતા પંચકોમાં વિદાય લેશે. જ્યોતિષના મતે પંચકમાં માતા રાણીની વિદાય શુભ માનવામાં આવે છે. તો ચાલો જાણીએ જ્યોતિષ પંડિત રામ ગોવિંદ શાસ્ત્રી પાસેથી જ્યારે ઓક્ટોબરમાં પંચક શરૂ થઈ રહ્યું છે.

આ દિવસથી પંચકની શરૂઆત થઈ રહી છે
ઓક્ટોબરમાં પંચક દશેરાના એક દિવસ પહેલા શરૂ થાય છે. દશેરા 24 ઓક્ટોબરે છે, પરંતુ તે તેના એક દિવસ પહેલા એટલે કે 23 ઓક્ટોબરથી શરૂ થશે. આ 23 ઓક્ટોબરની રાતના અંતથી એટલે કે 24 ઓક્ટોબરની સવારે 4:23 વાગ્યાથી શરૂ થશે. જે 28 ઓક્ટોબરે શરદ પૂર્ણિમાના રોજ સમાપ્ત થશે.

પંચકમાં દેવી વિસર્જન શુભ છે
જ્યોતિષ્ય પંડિત રામ ગોવિંદ શાસ્ત્રીના મતે પંચકમાં કોઈપણ કાર્યની શરૂઆત કરવી યોગ્ય નથી માનવામાં આવતી પરંતુ પંચકમાં દેવી વિસર્જન અને ગણેશ વિસર્જનને શુભ માનવામાં આવે છે. આ વખતે ગણેશ વિસર્જન પણ પંથકમાં થયું હતું.

તેવી જ રીતે ગણેશજીનું વિસર્જન પણ થશે. તમને જણાવી દઈએ કે પંચકોને જે દિવસ શરૂ થાય છે તેના આધારે અલગ-અલગ નામ આપવામાં આવ્યા છે. આ વખતે મંગળવારથી પંચક શરૂ થઈ રહ્યું છે.

આ રીતે પંચકની ગણતરી થાય છે
જ્યોતિષીઓના મતે પંચક પાંચ દિવસની અવધિનું કહેવાય છે, પરંતુ જ્યોતિષની ગણતરી પ્રમાણે નક્ષત્ર સાડા ચાર દિવસના હોય છે. જેમાંથી ઘનિષ્ઠ નક્ષત્રની અડધા નક્ષત્રની ગણતરી થાય છે. આ પછી ચાર નક્ષત્રોની ગણતરી કરીને પંચકની રચના થાય છે.

આખરે પંચક શું છે?
જ્યોતિષ શાસ્ત્રમાં કેટલાક નક્ષત્રોને અત્યંત અશુભ માનવામાં આવે છે અને તેમાં કોઈ શુભ કાર્ય શરૂ થતું નથી. જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અનુસાર ધનિષ્ઠા, શતભિષા, પૂર્વા ભાદ્રપદ, ઉત્તરા ભાદ્રપદ અને રેવતી સહિત પાંચ નક્ષત્રોનો સંયોગ અત્યંત અશુભ માનવામાં આવે છે.

જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અનુસાર કુંભ અને મીન રાશિમાં ચંદ્રનું સંક્રમણ ગોચર પંચક કહેવાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જો પંચક દરમિયાન પરિવારના કોઈ સભ્યનું મૃત્યુ થાય છે તો પરિવારને પણ મૃત્યુની પીડા સહન કરવી પડે છે.

પંચકના કેટલા પ્રકાર છે?
પંચાંગ અનુસાર જો પંચક રવિવારે પડે તો તેને રોગ પંચક કહેવાય છે અને જો સોમવારે પડે તો તેને રાજ પંચક કહેવાય છે. એ જ રીતે જો પંચક મંગળવારે પડે તો તેને અગ્નિ પંચક કહેવાય છે અને જો શુક્રવારે પડે તો તેને ચોર પંચક કહેવાય છે. જ્યારે શનિવારે પડતું પંચક મૃત્યુ પંચક કહેવાય છે. આ સિવાય બુધવાર અને ગુરુવારને સોમવાર અને મંગળવારના પંચક ગણી શકાય.

ઓક્ટોબરમાં પંચક તારીખ
પ્રથમ પંચક: 24 ઓક્ટોબર
બીજું પંચક: 25 ઓક્ટોબર
ત્રીજો પંચક: 26 ઓક્ટોબર
ચોથો પંચક: 27 ઓક્ટોબર
પાંચમું પંચક: 28 ઓક્ટોમ્બર

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *