રશિયા ઉપર મોટી મોટી કંપનીએ પ્રતિબંધ લગાવતા જ ચીન એ મારી પલટી શરૂ કરી દીધા પુતિનના રડવાના દિવસો - khabarilallive    

રશિયા ઉપર મોટી મોટી કંપનીએ પ્રતિબંધ લગાવતા જ ચીન એ મારી પલટી શરૂ કરી દીધા પુતિનના રડવાના દિવસો

યુક્રેન પર યુદ્ધ બાદ પ્રતિબંધોનો સામનો કરી રહેલા રશિયા સાથે ચીને રમત રમી છે. ઇન્ટરફેક્સ ન્યૂઝે રશિયન એવિએશન ઓથોરિટીના અધિકારીને ટાંકીને જણાવ્યું હતું કે ચીને રશિયન એરલાઇન્સને એરક્રાફ્ટના પાર્ટ્સ સપ્લાય કરવાનો ઇનકાર કર્યો છે.

યુક્રેન પર રશિયાના આક્રમણને પગલે બોઇંગ અને એરબસે પહેલેથી જ તેમનો પુરવઠો અટકાવી દીધો હોવાથી, ચીન દ્વારા રોકવાથી ઉદ્યોગ પર ભારે અસર પડી શકે છે. યુદ્ધ તેના ત્રીજા સપ્તાહમાં પ્રવેશ્યું તેમ, હજારો લોકો મૃત્યુ પામ્યા છે, જ્યારે 20 લાખથી વધુ લોકો દેશ છોડીને ભાગી ગયા છે.

દરમિયાન, ન્યૂઝ એજન્સી સાથે વાત કરતા, એરપ્લેનની એર યોગ્યતા જાળવવા માટે જવાબદાર રોસાવિયેટ્સિયાના અધિકારી વેલેરી કુડિનોવે જણાવ્યું હતું કે ક્રેમલિન ચીન પાસેથી મેળવવાના નિષ્ફળ પ્રયાસ બાદ હવે તુર્કી અને ભારત સહિતના દેશોમાંથી સ્ત્રોતની તકો શોધી રહી છે. તેમણે એ પણ ખુલાસો કર્યો હતો કે પશ્ચિમી પ્રતિબંધોથી બચવા માટે રશિયન કંપનીઓ હવે રશિયામાં નોંધણી કરાવી રહી છે.

બોઇંગે રશિયાને ભાગોનું વેચાણ અટકાવ્યું
એરોસ્પેસ કંપની બોઇંગે રશિયામાં તેના બિઝનેસના અમુક ભાગોને સ્થગિત કરી દીધા છે. જો કે, અહેવાલ મુજબ, કંપનીએ હજી પણ મંજૂર અલીગાર્ચની આગેવાની હેઠળના મુખ્ય ટાઇટેનિયમ સપ્લાયર સાથે તેના સહયોગ સાથે વ્યવહાર કરવો પડશે જેણે એક સમયે KGBમાં રશિયન પ્રમુખ વ્લાદિમીર પુતિન સાથે કામ કર્યું હતું. નોંધનીય છે કે, બોઇંગ તેના લગભગ ત્રીજા ભાગના ટાઇટેનિયમ રશિયા પાસેથી મેળવી રહી છે, જ્યારે બાકીનું યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ, જાપાન, ચીન અને કઝાકિસ્તાનમાંથી આવી રહ્યું છે. વધુમાં, બોઇંગે કથિત રીતે જણાવ્યું હતું કે યુક્રેન સામેના હુમલા બાદ તેણે રશિયન ટાઇટેનિયમ ખરીદવાનું બંધ કરી દીધું છે.

અગાઉ 2 માર્ચના રોજ, બોઇંગે જાહેરાત કરી હતી કે તે રશિયન એરલાઇન્સ અને મોસ્કોમાં તેની કામગીરી માટેના સમર્થનને સ્થગિત કરી રહી છે. અમેરિકન એરલાઇન્સે એ પણ નોંધ્યું છે કે રશિયન એરલાઇન્સ માટેના ભાગો, જાળવણી અને તકનીકી સપોર્ટ સેવાઓ પણ સ્થગિત કરવામાં આવી છે.

યુક્રેનમાં શું થઈ રહ્યું છે?
પશ્ચિમી પાડોશી પર રશિયન આક્રમણ તેના ત્રીજા સપ્તાહમાં પ્રવેશતા 2 મિલિયનથી વધુ લોકો પહેલેથી જ દેશમાંથી ભાગી ગયા છે. યુક્રેનની સૈન્યએ ગુરુવારે ખાર્કિવ અને માયકોલાઈવ શહેરોમાં રશિયન એડવાન્સિસ સિવાય છેલ્લા 24 કલાકમાં કોઈપણ પ્રગતિનો ઇનકાર કર્યો હતો. બુધવારે નવી યુદ્ધવિરામની જાહેરાત કરવામાં આવી હતી, જેનાથી રાજધાની કિવના રહેવાસીઓને પશ્ચિમ યુક્રેનિયન શહેરો માટે શહેર છોડી દેવાની મંજૂરી આપવામાં આવી હતી કે જેના પર હજુ સુધી હુમલો થયો નથી. ઉત્તરપશ્ચિમ કિવમાં અને ખાર્કીવ, ચેર્નિહિવ, સુમી અને માર્યુપોલ શહેરોમાં લડાઈ ચાલુ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *