યુક્રેનના જેલેન્સ્કીએ આપી દીધું એવું બયાન જે પુતિન ને જોઈતું હતું શું હવે બંધ થશે યુદ્ધ - khabarilallive    

યુક્રેનના જેલેન્સ્કીએ આપી દીધું એવું બયાન જે પુતિન ને જોઈતું હતું શું હવે બંધ થશે યુદ્ધ

રશિયા સાથે યુદ્ધનો સામનો કરી રહેલું યુક્રેન અમેરિકા અને નાટોના ‘છેતરપિંડી’થી નારાજ છે. યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકીએ ઘણી વખત પોતાની નારાજગી વ્યક્ત કરી છે. હવે તેમણે એ પણ સ્પષ્ટ કર્યું છે કે તેમના દેશને નાટોના સભ્ય બનવામાં રસ નથી. તમને જણાવી દઈએ કે આ એક મહત્વપૂર્ણ મુદ્દો છે, જેને રશિયાએ સતત પશ્ચિમ તરફી યુક્રેન પર હુમલાનું મુખ્ય કારણ ગણાવ્યું છે. તેથી હવે એવી અપેક્ષા રાખી શકાય છે કે રશિયા યુદ્ધ રોકવા પર વિચાર કરશે.

આ મુદ્દે વાટાઘાટો કરવા તૈયાર છે.રશિયન દળોના હુમલા વચ્ચે યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકીએ કહ્યું કે નાટો રશિયા સાથે ટકરાશે નહીં અને હવે અમે આ જોડાણમાં સામેલ થવા માંગતા નથી. આ ઉપરાંત, તેમણે એમ પણ કહ્યું કે તેઓ બે રશિયા તરફી પ્રદેશોની સ્થિતિ અંગેના કરાર માટે ખુલ્લા છે. જેને રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિને યુક્રેન પર હુમલા પહેલા સ્વતંત્ર દેશ જાહેર કર્યો હતો.

‘તમારા ઘૂંટણ પર ભીખ નહીં માંગું’ઝેલેન્સકીએ એબીસી ન્યૂઝને આપેલા ઈન્ટરવ્યુમાં જણાવ્યું હતું કે, “હું ઘણા સમય પહેલા આ પ્રશ્ન વિશે શાંત હતો જ્યારે અમે સમજી ગયા કે નાટો યુક્રેનને સ્વીકારવા તૈયાર નથી.” નાટો ગઠબંધન વિવાદાસ્પદ બાબતો અને રશિયા સાથેના મુકાબલોથી પણ ડરે છે.

નાટોની સદસ્યતા પર, ઝેલેન્સકીએ કહ્યું કે તે એવા દેશના રાષ્ટ્રપતિ બનવા માંગતા નથી જે ઘૂંટણિયે પડી જાય અને કંઈક માટે ભીખ માંગે. તમને જણાવી દઈએ કે નાટો ગઠબંધનની સ્થાપના શીત યુદ્ધની શરૂઆતમાં યુરોપને સોવિયત સંઘથી બચાવવા માટે કરવામાં આવી હતી.

વ્લાદિમીર પુટિન હવે શું ઈચ્છે છે?રશિયા નાટોના વિસ્તરણને પોતાના માટે જોખમ તરીકે જુએ છે. તેને ચિંતા છે કે નવા પશ્ચિમી સભ્યો નાટો દળોને તેની સરહદની ખૂબ નજીક ધકેલી દેશે. આ જ કારણ છે કે તેઓ યુક્રેનના નાટો ગઠબંધનમાં સામેલ થવાનો સતત વિરોધ કરતા રહ્યા છે.

યુક્રેન પર હુમલો કરવાનો આદેશ આપતા પહેલા, રશિયન પ્રમુખ વ્લાદિમીર પુટિને પૂર્વ યુક્રેનમાં ડોનેટ્સક અને લુહાન્સ્કના રશિયન સમર્થિત અલગતાવાદી વિસ્તારોને સ્વતંત્ર રાજ્યો તરીકે માન્યતા આપી હતી. પુતિન હવે ઇચ્છે છે કે યુક્રેન આ પ્રદેશોને સાર્વભૌમ અને સ્વતંત્ર દેશો તરીકે ઓળખે.

ઝેલેન્સકીએ કહ્યું – આપણે ચર્ચા કરી શકીએ છીએજ્યારે યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિને રશિયાની માંગ વિશે પૂછવામાં આવ્યું તો તેમણે કહ્યું કે તેઓ વાત કરવા તૈયાર છે. વોલોડીમિર ઝેલેન્સકીએ કહ્યું, ‘હું સુરક્ષા ગેરંટી વિશે વાત કરી રહ્યો છું. રશિયા સિવાય આ બે પ્રદેશોને કોઈએ ઓળખ્યું નથી. પરંતુ અમે આ વિસ્તારો કેવી રીતે જીવશે તેના પર ચર્ચા અને સમાધાન કરી શકીએ છીએ.

તેમણે કહ્યું કે મારા માટે એ મહત્વનું છે કે યુક્રેનનો હિસ્સો બનવા માંગતા આ પ્રદેશોના લોકો કેવી રીતે જીવશે. તેથી આ પ્રશ્ન તેમને ઓળખવા કરતાં વધુ મુશ્કેલ છે. રાષ્ટ્રપતિએ વધુમાં કહ્યું કે આ બીજું અલ્ટીમેટમ છે અને અમે અલ્ટીમેટમ માટે તૈયાર નથી. પુતિન માટે મહત્વનું છે કે તેમણે વાતચીત શરૂ કરવી જોઈએ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *