પરમાણુ વિસ્ફો ટમાં આખી ધરતી ભલે પૂરી થઈ જાય પણ આ 5 જગ્યાને આંચ પણ નહિ આવી શકે - khabarilallive    

પરમાણુ વિસ્ફો ટમાં આખી ધરતી ભલે પૂરી થઈ જાય પણ આ 5 જગ્યાને આંચ પણ નહિ આવી શકે

વિશ્વના કુલ 8 દેશો છે. હાલમાં યુક્રેન સાથે લડી રહેલા રશિયા પાસે એકલા 6800 પરમાણુ બોમ્બ છે, જ્યારે અમેરિકા પાસે પણ આ વિનાશક હથિયારોની સંખ્યા હજારોમાં છે. જો રશિયા ક્યાંક આ હથિયારનો ઉપયોગ કરે તો પૃથ્વી ખતરામાં આવી જાય, પરંતુ હજુ પણ 5 જગ્યાઓ સુરક્ષિત રહેશે.

ધ સનના અહેવાલ અનુસાર, પરમાણુ યુદ્ધ દરમિયાન એન્ટાર્કટિકા ખંડ પર તેની અસર નહીં થાય. આ કારણે, 1961ના જૂન મહિનામાં સંધિ (એન્ટાર્કટિક સંધિ), જેના હેઠળ અહીં કોઈપણ પ્રકારની સૈન્ય પ્રવૃત્તિ પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો છે. આ સંધિમાં વિશ્વના મોટાભાગના દેશો પરમાણુ સંપન્ન દેશો છે. આવી સ્થિતિમાં આ ખંડ પર પરમાણુ હથિયારોનો ઉપયોગ કરવામાં આવશે નહીં.

જો અમેરિકા પરમાણુ યુદ્ધમાં સામેલ થાય તો પણ આ ખંડમાં હાજર કોલોરાડોનો પર્વતીય વિસ્તાર યુદ્ધમાં રહેશે. કારણ એ છે કે, આ સ્થાન પર પર્વતની અંદર એક ન્યુક્લિયર પ્રૂફ ગુફા છે. આ ગુફાના પ્રવેશદ્વાર પર 25 ટન વજનનો વિશાળ દરવાજો છે, જેને પરમાણુ બોમ્બ પણ પીગળી શકતો નથી. તે નોર્થ અમેરિકન એરોસ્પેસ ડિફેન્સ કમાન્ડ અને યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ નોર્ધન કમાન્ડનું મુખ્ય મથક છે અને યુએસ દ્વારા 1966 માં સોવિયેત યુનિયનના હુમલાઓનો સામનો કરવા માટે બનાવવામાં આવ્યું હતું. .

ત્રીજું સ્થાન, જે પરમાણુ હથિયારોથી સુરક્ષિત છે, ઉત્તર ધ્રુવ પર સ્થિત એક નાનકડો દેશ આઇસલેન્ડ છે. આઇસલેન્ડ, જે આખું વર્ષ બરફથી ઢંકાયેલું છે, તે એક તટસ્થ દેશ છે. દુનિયાનો કોઈ દેશ તેને દુશ્મન તરીકે જોતો નથી. તેથી અહીં પરમાણુ હુમલાની શક્યતા ઘણી ઓછી છે.

પરમાણુ સલામત સ્થળોની યાદીમાં આગળનું નામ ગુઆમનું છે, જે પેસિફિક મહાસાગરમાં એક નાનકડો ટાપુ છે. ગુઆમની વસ્તી માત્ર 1 લાખ 68 હજાર છે અને અહીં સેના માત્ર 1300 લોકોની છે. આ દેશ સંપૂર્ણ રીતે પર્યટન પર નિર્ભર છે અને કોઈપણ દેશ તેનો દુશ્મન નથી. અહીં પરમાણુ હુમલાની બિલકુલ શક્યતા નથી. કલ્પના કરો કે માત્ર 280 પૂર્ણ-સમયના સૈનિકો ધરાવતો દેશ કેટલો સુરક્ષિત હશે.

આ યાદીનું છેલ્લું નામ થોડું ચોંકાવનારું છે. સામાન્ય રીતે મુસ્લિમ દેશો તરફથી ઈઝરાયેલના અસ્તિત્વને નાબૂદ કરવાની ધમકીઓ મળતી રહે છે. આ હોવા છતાં, ઇઝરાયેલમાં પરમાણુ હુમલાની સંભાવના ઓછી થઈ ગઈ છે કારણ કે ત્યાં મુસ્લિમ, ખ્રિસ્તી અને યહુદી ધર્મના ખૂબ જ પ્રાચીન સ્મારકો છે, જેને કોઈ નષ્ટ કરવા માંગશે નહીં. આવી સ્થિતિમાં પરમાણુ હુમલાનો સવાલ જ ઊભો થતો નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *