યુક્રેન રશિયા યુદ્ધ વચ્ચે ભારતીય વિદ્યાર્થીએ પાકિસ્તાની વિદ્યાર્થિની માટે કર્યું એવું કામ કે ચારો તરફ થવા લાગી વાહ વાહ - khabarilallive    

યુક્રેન રશિયા યુદ્ધ વચ્ચે ભારતીય વિદ્યાર્થીએ પાકિસ્તાની વિદ્યાર્થિની માટે કર્યું એવું કામ કે ચારો તરફ થવા લાગી વાહ વાહ

હાલમાં જ યુક્રેનથી પરત ફરેલા અંકિત યાદવે જણાવ્યું હતું કે તેણે યુવતીને પાકિસ્તાની દૂતાવાસ સુધી પહોંચવામાં મદદ કરી હતી. અંકિતના કહેવા પ્રમાણે, ‘હું તેને 24 ફેબ્રુઆરીની સાંજે એક બંકરમાં મળ્યો હતો. યુક્રેનિયનોથી ભરેલા બંકરમાં હું એકમાત્ર ભારતીય હતો જ્યારે તે એકમાત્ર પાકિસ્તાની છોકરી હતી. હું યુક્રેનિયન બોલતો ન હોવાથી, અમે બીજા કોઈની સાથે વાત કરી શક્યા નહીં. સતત વધી રહેલા તણાવને જોઈને અમે શહેરમાંથી ભાગી જવાનો પ્લાન બનાવ્યો.

કિવની એક સંસ્થામાં અભ્યાસ કરતા અંકિતે દિલ્હી ઈન્ટરનેશનલ એરપોર્ટ પર ઉતર્યા બાદ પોતાનું દર્દ વ્યક્ત કર્યું અને કહ્યું કે અમે 26 ફેબ્રુઆરીએ ત્યાંથી નીકળી જવાની યોજના બનાવી હતી પરંતુ કર્ફ્યુના કારણે અમે નિષ્ફળ ગયા. સતત ગોળીબારના કારણે અમને બંકરમાંથી બહાર આવવા દેવામાં આવ્યા ન હતા. અમે ભૂખ્યા હતા. પુરવઠો ખોરવાયો હોવાથી ભોજનની વ્યવસ્થા કરવી એક પડકાર હતો.

અંકિતે કહ્યું, ‘જ્યારે મેં નોઝલ સ્પ્રે માટે બંકર છોડવાની વિનંતી કરી, ત્યારે તેઓએ મને 27 ફેબ્રુઆરીએ બહાર જવાની મંજૂરી આપી. કર્ફ્યુની વચ્ચે હું મારી હોસ્ટેલમાં ગયો. અમારા બંને માટે ભોજન રાંધીને પરત ફર્યા. તે ખોરાક પણ પૂરતો ન હતો. તેથી 27 ફેબ્રુઆરીની રાત્રે, અમે ફક્ત યુક્રેનિયનો દ્વારા આપવામાં આવેલ ચોખા ખાધા અને સૂઈ ગયા.

અંકિતે કહ્યું કે 28 ફેબ્રુઆરીએ જ્યારે કર્ફ્યુ હટાવવામાં આવ્યો ત્યારે અમે બંકરમાંથી બહાર આવ્યા અને એક દુકાનમાંથી ખાવાની કેટલીક વસ્તુઓ લીધી અને પછી શહેર છોડવાની યોજના બનાવી. આ દરમિયાન તેને પાકિસ્તાની દૂતાવાસમાંથી ફોન આવ્યો. તેણે દૂતાવાસને કહ્યું કે તે કિવમાં છે અને તેની સાથે પાકિસ્તાનનો કોઈ અન્ય વ્યક્તિ નથી. આ પછી પાકિસ્તાની દૂતાવાસના અધિકારીઓએ મને તેને સુરક્ષિત રીતે સરહદ પર લઈ જવાની અપીલ કરી.

આ પછી અમે પાંચ કિલોમીટર ચાલીને રેલ્વે સ્ટેશન પહોંચ્યા જ્યાં કેટલાક વધુ વિદ્યાર્થીઓ મળ્યા. ભીડને કારણે અમે પ્રથમ ત્રણ ટ્રેનમાં ચઢી શક્યા ન હતા. સદનસીબે અમને આગલી ટ્રેન મળી. અમે ટ્રેનના ફ્લોર પર મુસાફરી કરી રહ્યા હતા. થોડીવાર પછી અમે વિસ્ફોટનો અવાજ સાંભળ્યો. અંતે ટ્રેન અમને અમારા ગંતવ્ય સ્થાને લઈ ગઈ. આ પછી પાકિસ્તાની યુવતીએ તેના દૂતાવાસનો સંપર્ક કર્યો. પાકિસ્તાની એમ્બેસીએ ટેક્સીની વ્યવસ્થા કરી. બાદમાં રોમાનિયાની સરહદ સુધી બસની વ્યવસ્થા કરવામાં આવી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *