યુક્રેન અને રશિયાના યુદ્ધ વચ્ચે ભારતની 500 નિ નોટ એ મચાવ્યો તહેલકો જાણીને તમે પણ દંગ રહી જશો - khabarilallive    

યુક્રેન અને રશિયાના યુદ્ધ વચ્ચે ભારતની 500 નિ નોટ એ મચાવ્યો તહેલકો જાણીને તમે પણ દંગ રહી જશો

શેરબજાર નીચે ગયું છે, જો કે તેમાં હવે સુધારો થઈ રહ્યો છે. આ દરમિયાન 500 રૂપિયાની નોટે લોકોને મોટો ઝટકો આપ્યો છે, જેને લઈને દરેક લોકો આશ્ચર્યમાં છે.

આ સમયે સોશિયલ મીડિયા પર એક મેસેજ ખૂબ વાયરલ થઈ રહ્યો છે, જેમાં બે 500ની નોટ વચ્ચેનો તફાવત જણાવવામાં આવી રહ્યો છે. આ મેસેજમાં એવો દાવો કરવામાં આવી રહ્યો છે કે ₹500ની નોટ નકલી છે, જેમાં લીલી પટ્ટી RBI ગવર્નરના હસ્તાક્ષરની નજીક નથી પરંતુ ગાંધીજીની તસવીરની નજીક છે. જો તમને પણ આવો મેસેજ મળ્યો હોય તો આ સમાચાર તમારા માટે મહત્વપૂર્ણ છે. અહીં અમે તમને 500ની આ નકલી નોટ મેસેજનું સત્ય જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

PIB ફેક્ટ ચેક અનુસાર, આ મેસેજ સંપૂર્ણપણે ફેક છે. બંને પ્રકારની નોટો સંપૂર્ણ રીતે માન્ય છે. તેથી આ અંગે કોઈપણ પ્રકારની મૂંઝવણમાં ન રહો. પીઆઈબી ફેક્ટ ચેકે તેના સોશિયલ એકાઉન્ટ પર તેની સાથે સંબંધિત એક લિંક પણ શેર કરી છે. જેમાં RBI દ્વારા તેને લગતી માહિતી આપવામાં આવી છે.

500 રૂપિયાની નોટ કેવી રીતે ઓળખવી
RBIએ તેની પૈસા બોલતા હૈ સાઈટ- https://paisaboltahai.rbi.org.in/pdf/Rs500%20Currency%20Note_Eng_05022019.pdf પર આ 500ની નોટને ઓળખવા માટે 17 પોઈન્ટ આપ્યા છે. જેની મદદથી તમે 500ની નોટને સરળતાથી ઓળખી શકશો.

જો નોટને લાઇટની સામે મૂકવામાં આવશે તો આ જગ્યાએ 500 લખેલું જોવા મળશે.
નોટને 45 ડિગ્રીના ખૂણાથી આંખ સામે રાખવાથી આ જગ્યાએ 500 લખેલું જોવા મળશે.આ જગ્યાએ દેવનાગરીમાં લખેલા 500 જોવા મળશે.

મહાત્મા ગાંધીનું ચિત્ર ખૂબ જ કેન્દ્રમાં બતાવવામાં આવ્યું છે.ભારત અને ભારત ના પત્રો લખેલા જોવા મળશે.જો તમે નોટને હળવાશથી વાળશો તો સુરક્ષા થ્રેડના રંગનો રંગ લીલાથી ઈન્ડિગોમાં બદલાતો જોવા મળશે.જૂની નોટની સરખામણીમાં ગવર્નરની સહી, ગેરંટી કલમ, વચન કલમ અને આરબીઆઈનો લોગો જમણી બાજુ ખસી ગયો છે.

અહીં મહાત્મા ગાંધીની તસવીર છે અને ઈલેક્ટ્રોટાઈપ વોટરમાર્ક પણ દેખાશે.ઉપરની ડાબી બાજુ અને નીચે જમણી બાજુએ નંબરો ડાબેથી જમણે મોટા થાય છે.
અહીં લખેલ નંબર 500 નો રંગ બદલાય છે. તેનો રંગ લીલાથી વાદળીમાં બદલાય છે.
જમણી બાજુ અશોક સ્તંભ છે.

જમણી બાજુનું સર્કલ બોક્સ જેમાં 500 લખેલું છે, જમણી અને ડાબી બાજુએ 5 બ્લીડ લાઇન અને અશોક સ્તંભનું પ્રતીક, મહાત્મા ગાંધીનું પોટ્રેટ રફલી પ્રિન્ટેડ છે.નોટ છાપવાનું વર્ષ જણાવવામાં આવ્યું છે.સલોગન સાથે સ્વચ્છ ભારતનો લોગો છપાયેલ છે. મધ્ય બાજુએ એક ભાષા પેનલ છે.લાલ કિલ્લાના ચિત્ર સાથેનો ભારતીય ધ્વજ.દેવનાગરીમાં 500 પ્રિન્ટ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *